(QK7 Online) – Ngày 19/5, tại tỉnh Tây Ninh, Văn phòng Quân khu 7 và Văn phòng Tỉnh ủy Tây Ninh tổ chức hội nghị phối hợp thực hiện nhiệm vụ cơ quan Văn phòng khu vực miền Đông Nam Bộ lần thứ IX năm 2023. Dự, chỉ đạo hội nghị có Thiếu tướng Du Trường Giang, Ủy viên Thường vụ Đảng ủy, Phó Tư lệnh Quân khu 7; đồng chí Phạm Hùng Thái, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh Tây Ninh.
Đồng chí Phạm Hùng Thái, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Tây Ninh phát biểu tại hội nghị.
Đồng chí Huỳnh Thị Hồng Nhung, Chánh Văn phòng Tỉnh ủy Tây Ninh và Thượng tá Huỳnh Việt Tâm, Chánh Văn phòng Quân khu 7 đồng chủ trì hội nghị. Tham dự hội nghị có Thủ trưởng các cơ quan, đơn vị LLVT Quân khu; lãnh đạo Văn phòng Tỉnh (Thành) ủy, Văn phòng Đoàn Đại biểu Quốc hội-HĐND, Văn phòng UBND 9 tỉnh, thành phố trên địa bàn miền Đông Nam Bộ; đại diện lãnh đạo Văn phòng Quốc hội, Bộ Công an, Bộ Tư lệnh Cảnh vệ; các đơn vị kết nghĩa, cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp đồng hành với LLVT Quân khu trong thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng…
Thủ trưởng các cơ quan Quân khu dự hội nghị.
Năm 2022, công tác văn phòng đã được các đơn vị phối hợp tổ chức, hiệp đồng chặt chẽ, đồng bộ, thống nhất, hỗ trợ thực hiện tốt chức năng tham mưu, tổng hợp, bảo đảm, phục vụ giúp Thường vụ Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu; cấp ủy, chính quyền các địa phương; cơ quan, tổ chức trong và ngoài LLVT trong lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện tốt công tác quốc phòng, an ninh, điều hành các hoạt động kinh tế-xã hội, đối ngoại quốc phòng; tham mưu, tổ chức thành công các sự kiện, hội nghị, hội thảo đáp ứng yêu cầu ngày càng cao của công tác văn phòng trong tình hình mới, góp phần giữ vững ổn định an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, xây dựng nền quốc phòng toàn dân, thế trận quốc phòng toàn dân gắn với thế trận an ninh nhân dân trên địa bàn vững chắc.
Đồng chí Huỳnh Thị Hồng Nhung, Chánh Văn phòng Tỉnh ủy Tây Ninh phát biểu chào mừng.
Văn phòng Quân khu 7 phối hợp với văn phòng các địa phương tổ chức các hội nghị, chương trình làm việc giữa Thường vụ Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 với các địa phương, chương trình góp ý các dự thảo luật; phối hợp, hiệp đồng phục vụ chu đáo, an toàn các Đoàn cán bộ cấp cao của Đảng, Nhà nước làm việc trên địa bàn và các hội nghị trực tuyến của cơ quan Trung ương trong quán triệt, triển khai thực hiện đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, Quân ủy Trung ương, Bộ Quốc phòng về nhiệm vụ phát triển kinh tế, xã hội gắn với quốc phòng-an ninh; phối hợp, tham mưu, phục vụ, tổ chức thành công các sự kiện lãnh đạo Đảng, Nhà nước làm việc trên địa bàn; đón tiếp các đoàn khách quốc tế; phối hợp với các cơ quan xây dựng, bố trí lịch công tác, kết nối và phục vụ tuyên truyền các hoạt động theo chủ đề năm 2022 trên 3.860 buổi cho 26.000 lượt cán bộ, chiến sĩ; 274.000 dân quân tự vệ, dự bị động viên; 120 buổi cho 1.000 cán bộ chủ chốt cấp uỷ địa phương các cấp; 12.200 lượt chức sắc, chức việc, đồng bào trong các tôn giáo; già làng trưởng bản, người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số; học sinh sinh viên và các tầng lớp Nhân dân trên địa bàn; phối hợp, kết nối, hỗ trợ các hoạt động chính sách, phục vụ cho lãnh đạo các cấp của Đảng, Nhà nước và Quân đội...
Thượng tá Huỳnh Việt Tâm, Chánh Văn phòng Quân khu 7 điều hành thảo luận.
Tại hội nghị, các đại biểu đã đóng góp nhiều ý kiến, đề xuất các hình thức, biện pháp phối hợp hoạt động trong thời gian tới như: Tăng cường trao đổi thông tin, duy trì và giữ vững mối quan hệ công tác để tạo thành sự kết nối nhanh, hiệu quả giữa các văn phòng, bồi dưỡng, giáo dục, rèn luyện cán bộ về công tác văn phòng; đổi mới, cải cách lề lối làm việc, nâng cao chất lượng công tác. Qua đó, tiếp tục nâng cao hiệu quả công tác văn phòng, phối hợp hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ, đáp ứng yêu cầu trong tình hình mới.
Thiếu tướng Du Trường Giang, Phó Tư lệnh Quân khu 7 phát biểu chỉ đạo tại hội nghị.
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, Thiếu tướng Du Trường Giang, Phó Tư lệnh Quân khu 7 nhấn mạnh, Quân khu 7 là địa bàn chiến lược, trọng điểm phía Nam. LLVT Quân khu 7 năm 2022 đã đạt nhiều kết quả nổi bật, thực hiện tốt nhiệm vụ chính trị trọng tâm. Trong thành quả ấy có sự quan tâm, hỗ trợ của cấp ủy, chính quyền địa phương, sự đồng hành của các doanh nghiệp, cá nhân, nhất là công tác tham mưu đúng, trúng, kịp thời của hệ thống văn phòng các cấp trên địa bàn.
Khẳng định công tác văn phòng của Quân khu và các tỉnh, thành phố có yêu cầu cao trong tình hình mới, không chỉ về phạm vi công việc, tính chiến lược, tính cấp thiết, chiều sâu tham mưu, phục vụ và đòi hỏi kết nối rộng khắp, hiệp đồng chặt chẽ, hỗ trợ, tạo điều kiện lẫn nhau để hoàn thành tốt nhiệm vụ; hiệu quả hoạt động của văn phòng ảnh hưởng trực kết quả hoạt động của lãnh đạo, chỉ huy, quản lý và nhiệm vụ chính trị trung tâm của cơ quan, địa phương, đơn vị, đồng chí Phó Tư lệnh Quân khu đề nghị Văn phòng Quân khu và Văn phòng các Tỉnh (Thành) ủy, Văn phòng Đoàn Đại biểu Quốc hội-HĐND, Văn phòng UBND 9 tỉnh, thành phố trên địa bàn Quân khu cần tiếp tục nâng cao hiệu quả hoạt động, chất lượng công tác nghiên cứu, tham mưu, tổng hợp và hành chính phục vụ theo hướng chuyên nghiệp với phương châm “nghiên cứu sâu, tổng hợp nhanh, triển khai kịp thời, phục vụ đắc lực, hiệu quả”; bồi dưỡng nâng cao chất lượng cán bộ văn phòng các cấp; tăng cường mối quan hệ công tác, trao đổi, chia sẻ thông tin, kinh nghiệm; đổi mới, cải cách lề lối làm việc; giữ vững nguyên tắc, bảo đảm tuyệt đối an toàn…
Thiếu tướng Du Trường Giang, Phó Tư lệnh Quân khu 7 và đồng chí Phạm Hùng Thái, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Tây Ninh chứng kiến Văn phòng Quân khu và Văn phòng Tỉnh ủy Tây Ninh trao biểu trưng quà tặng gia đình chính sách, học sinh nghèo hiếu học tại tỉnh Tây Ninh.
Trong chương trình, các đại biểu dự hội nghị tham dự Lễ phát động “Tết trồng cây đời đời nhớ ơn Bác Hồ” nhân kỷ niệm 133 năm ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19/5/1890 – 19/5/2023) do UBND tỉnh Tây Ninh tổ chức và tiến hành trao tặng 40 phần quà cho các gia đình chính sách, 60 phần quà (mỗi phần quà trị giá 2 triệu đồng) cho học sinh nghèo trên địa bàn 4 huyện biên giới của tỉnh Tây Ninh gồm: Bến Cầu, Châu Thành, Tân Châu, Tân Biên.
Lãnh đạo Văn phòng Quân khu 7 và Văn phòng Tỉnh ủy Tây Ninh tham gia lễ phát động “Tết trồng cây đời đời nhớ ơn Bác Hồ” do UBND tỉnh Tây Ninh tổ chức.
![](/fileman/Uploads/tbNews/33182/thumb/chi5742.jpg)
Đại diện Văn phòng Quân khu 7 và Văn phòng Tỉnh ủy Tây Ninh trao tặng xe đạp cho học sinh nghèo hiếu học của huyện Bến Cầu, tỉnh Tây Ninh.
Văn phòng Quân khu 7 tặng quà lưu niệm Văn phòng Tỉnh ủy Tây Ninh, đơn vị đăng cai tổ chức hội nghị.
Tấn Chí