(QK7 Online) - Chiều 5/8, Sư đoàn 5 tổ chức phát động đợt thi đua cao điểm “Tự hào truyền thống - Viết tiếp chiến công - Xứng danh Bộ đội Cụ Hồ” hướng tới chào mừng kỷ niệm 80 năm Ngày thành lập Quân đội nhân dân Việt Nam (22/12/1944 - 22/12/2024) và 35 năm Ngày hội Quốc phòng toàn dân (22/2/1989 - 22/12/2024).
Thượng tá Lê Đức Nhân, Phó Chính ủy Sư đoàn phát động thi đua.
Đợt thi đua cao điểm thực hiện từ ngày 15/7 đến ngày 31/12/2024, tập trung vào một số nhiệm vụ chủ yếu như: Thường xuyên làm tốt công tác tuyên truyền, giáo dục cho cán bộ, chiến sĩ nhận thức sâu sắc lòng yêu nước, tự hào dân tộc, lịch sử đấu tranh cách mạng, truyền thống vẻ vang và những chiến công oanh liệt trong 80 năm xây dựng, chiến đấu, trưởng thành của QĐND Việt Nam anh hùng.
Chỉ huy Sư đoàn ký chứng nhận giao ước thi đua.
Các đơn vị trong Sư đoàn làm tốt chức năng tham mưu, nắm chắc tình hình, đề xuất các chủ trương, biện pháp, xử lý tốt mọi tình huống. Làm tốt công tác chuẩn bị và tham gia diễn tập tác chiến phòng thủ Quân khu năm 2024; đẩy mạnh cải cách thủ tục hành chính quân sự, chuyển đổi số. Duy trì thực hiện nghiêm chế độ trực SSCĐ. Phối hợp với các lực lượng nắm chắc tình hình bảo đảm an ninh trật tự an toàn xã hội, không để bị động bất ngờ. Đẩy mạnh thực hiện các nội dung, chỉ tiêu của đợt thi đua, gắn với phong trào thi đua yêu nước và phong trào thi đua “Huấn luyện giỏi, SSCĐ cao” trong toàn Sư đoàn. Tham gia hội thi, hội thao do cấp trên tổ chức phấn đấu đạt kết quả cao. Phục vụ tham gia ghi hình, thi đấu Chương trình “Quân khu số 1 - Thách đấu” năm 2024 bảo đảm mục đích, yêu cầu.
Chỉ huy các cơ quan, cơ quan, đơn vị trong Sư đoàn tham gia phát động thi đua.
Phát biểu tại buổi phát động, Thượng tá Lê Đức Nhân, Phó Chính ủy Sư đoàn nhấn mạnh, đợt thi đua có ý nghĩa chính trị sâu sắc, là hoạt động trọng điểm trong Phong trào thi đua Quyết thắng năm 2024 của Sư đoàn. Đồng thời kêu gọi toàn thể cán bộ, chiến sĩ Sư đoàn nêu cao tinh thần trách nhiệm, chủ động, sáng tạo trong tổ chức thực hiện, đặc biệt chú trọng bồi dưỡng, rèn luyện đội ngũ cán bộ các cấp trong Quân đội theo tinh thần “7 giám” và thực hiện tốt “5 quyết tâm”, “5 chủ động”, “3 không”,… góp phần đưa phong trào thi đua phát triển rộng khắp, mang lại hiệu quả thiết thực trong toàn Sư đoàn, cán bộ, chiến sĩ tiếp tục phát huy cao độ tinh thần trách nhiệm, nỗ lực phấn đấu vươn lên, khắc phục khó khăn, hoàn thành thắng lợi các nhiệm vụ được giao.
Lê Thuận