Tại buổi lễ, thừa ủy quyền của Chủ tịch nước, Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Ủy viên Ban thường vụ Đảng, Phó Chính ủy Quân khu 7 gắn Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Nhì lên Quân kỳ Quyết thắng tặng Lữ đoàn 23. Đây là sự ghi nhận những cống hiến, thành tích xuất sắc của cán bộ, chiến sĩ Lữ đoàn 23 trong huấn luyện, giữ vững thông tin liên lạc trong mọi tình huống góp phần vào sự nghiệp xây dựng chủ nghĩa xã hội và bảo vệ Tổ quốc.
![](/fileman/Uploads/tbNews/26196/thumb/6fb08bee-6786-4a85-a3b4-17d62c9ad82e.jpeg)
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Ủy viên Ban thường vụ Đảng ủy, Phó Chính ủy Quân khu 7 gắn Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Nhì tặng Lữ đoàn 23. Ảnh: Kim Thắng
Năm 2021, Lữ đoàn duy trì, điều hành bảo đảm tốt hệ thống thông tin liên lạc (TTLL) thường xuyên, các phương tiện đều đạt và vượt chỉ tiêu nghị quyết lãnh đạo của Đảng ủy Lữ đoàn đề ra, chấp hành nghiêm kỷ luật thông tin.
Đặc biệt, trong tình hình dịch bệnh Covid-19 diễn biến phức tạp, thông tin quân bưu vận hành liên tục không kể ngày, đêm, với số lượng công văn, tài liệu lớn (đã vận chuyển 358.553 công văn, văn kiện, tài liệu các loại với 4.683 chuyển, quãng đường hơn 1 triệu km) bảo đảm kịp thời, an toàn tuyệt đối về phương tiện và công văn tài liệu, phát huy tốt hiệu quả hệ thống thông tin truyền hình cho thực hiện nhiệm vụ nhất là các nhiệm vụ phòng chống dịch bệnh Covid-19.
Bên cạnh đó, Lữ đoàn triển khai hệ thống cáp quang, cáp đồng cho các đơn vị, hệ thông tin hữu tuyến, thông tin truyền hình cho các Bệnh viện dã chiến truyền nhiễm và các lực lượng tăng cường thực hiện nhiệm vụ phòng chống dịch theo đúng kế hoạch. Lữ đoàn đã làm tốt công tác tuyên truyền, giáo dục cho cán bộ, chiến sĩ trong toàn Lữ đoàn thực hiện tốt công tác dân vận, nổi bật là thực hiện phong trào thi đua đặc biệt “Chống dịch, cứu dân” trong phòng, chống dịch Covid-19. Đơn vị đã huy động mọi nguồn lực, tổ chức hỗ trợ nhân dân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn đóng quân với giá trị 465 triệu đồng.
Phát biểu tại buổi lễ, Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Ủy viên Ban thường vụ Đảng ủy, Phó Chính ủy Quân khu biểu dương sự nỗ lực phấn đấu, những kết quả, thành tích xuất sắc mà Lữ đoàn đạt được trong suốt thời gian qua, đồng thời yêu cầu Lữ đoàn khắc phục hiệu quả và triệt để những thiếu sót của năm 2021, tiếp tục quán triệt sâu sắc và thực hiện tốt nghị quyết của Đảng, chỉ thị của Tư lệnh Quân khu về công tác xây dựng triển khai các kế hoạch năm 2022 sát đặc điểm tình hình thực tế. Tăng cường công tác giáo dục chính trị, tư tưởng, chú trọng nắm, quản lí chặt chẽ diễn biến tư tưởng, các mối quan hệ xã hội của quân nhân; xây dựng động cơ, quyết tâm cao trong quá trình thực hiện nhiệm vụ.
![](/fileman/Uploads/tbNews/26196/thumb/4df88ee5-fb4f-4290-a0fa-63d63284e6211201a.jpeg)
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh phát biểu tại buổi lễ. Ảnh: Kim Thắng
Dự báo năm 2022, tình hình dịch Covid-19 còn diễn biến phức tạp, sẽ tác động trực tiếp đến thực hiện nhiệm vụ của Lữ đoàn. Để hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ đồng chí Phó Chính ủy yêu cầu Lữ đoàn ngoài nhiệm vụ điều hành bảo đảm TTLL thường xuyên, duy trì lực lượng phương tiện trực SSCĐ trong các dịp cao điểm, luôn phải chuẩn bị tốt lực lượng, phương tiện sẵn sàng cơ động triển khai, bảo đảm thông tin cho các nhiệm vụ đột xuất khi có tình huống.
Dịp này, Lữ đoàn 23 trao bằng khen cho 9 tập thể và 160 cá nhân có thành tích xuất sắc trong Phong trào Thi đua Quyết thắng năm 2021.
![](/fileman/Uploads/tbNews/26196/thumb/ecb43231-7575-47b0-94ea-9a0bdc6d0d071201a.jpeg)
Lữ đoàn 23 trao bằng khen cho các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong Phong trào thi đua Quyết thắng năm 2021.