Vào khoảng 21h30 ngày 16/2, nhận được tin báo cháy của người dân tại Công ty Như Thảo số 739/49 đường Trần Xuân Soạn, khu phố 4, phường Tân Hưng, Quận 7 do ông Trương Văn Thanh làm chủ, diện tích cháy khoảng 250m2. Chỉ huy trưởng phường đã nhanh chóng chỉ huy 10 dân quân thường trực của phường mang theo đầy đủ trang thiết bị nhanh chóng cơ động đến hiện trường sơ tán tài sản, hướng dẫn người dân rời khỏi khu vực, đồng thời dùng bình chữa cháy phối hợp cùng lực lượng Phòng cháy chữa cháy khống chế đám cháy, không để cháy lan sang các nhà bên cạnh, giảm đáng kể thiệt hại, không có thiệt hại nhưng thiệt hại tài sản khoảng 200 triệu đồng. Nguyên nhân vụ cháy bước đầu được xác định do chập điện.
Vụ thứ hai xảy ra vào khoảng 14h00 ngày 17/2, tại số nhà 174/1 đường Trần Xuân Soạn, khu phố 4, phường Tân Hưng, Quận 7 do ông Bùi Văn Đây làm chủ, diện tích cháy khoảng 60m2 (1 trệt, 1 lầu). Nhận được tin báo của người dân, Ban Chỉ huy phường cùng 13 dân quân nhanh chóng có mặt tại hiện trường dùng bình chữa cháy và phối hợp cùng lực lượng Phòng cháy chữa cháy khống chế đám cháy. Mặc dù các lực lượng đã có mặt kịp thời và có nhiều cố gắng nhưng do gió lớn, trong nhà có nhiều đồ dùng dễ cháy nên đám cháy lan nhanh với ngọn lửa lớn đã thiêu cháy hoàn toàn căn nhà và tài sản của ông Đây, đồng thời cháy lan sang 4 căn nhà bên cạnh, mỗi nhà ảnh hưởng và bị thiệt hại khoảng 20% tài sản. Thiệt hại về tài sản tương đối lớn, ước tính khoảng trên 2 tỷ đồng. Nguyên nhân cháy bước đầu được xác định do con trai ruột ông Đây phóng lửa đốt nhà (chưa rõ động cơ).
Cả hai vụ cháy hiện đang được cơ quan chức năng điều tra làm rõ.
Các lực lượng tham gia chữa cháy tại số nhà 174/1 đường Trần Xuân Soạn, khu phố 4, phường Tân Hưng, Quận 7