Hội thi năm nay có 278 vận động viên tham gia là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, HSQ-BS, dân quân thường trực đến từ Trung đoàn Gia Định, Tiểu đoàn Thiết giáp, Tiểu đoàn Kiểm sát quân sự 31, Đại đội Trinh sát và Ban chỉ huy Quân sự 24 quận huyện.
Các vận động viên sẽ tranh tài trong 4 ngày với các nội dung: đeo mặt nạ phòng hóa bắn súng AK bài 1, mang mặc khí tài phòng hóa tính thời gian, mang khí tài phòng hóa chạy 3km, thi lý thuyết nhận thức về chuyên môn binh chủng. Thông qua hội thi nhằm đánh giá đúng thực chất trình độ, năng lực và khả năng hoàn thành nhiệm vụ của lực lượng phòng hóa kiêm nhiệm các đơn vị. Từ đó đánh giá ưu, khuyết điểm và rút ra kinh nghiệm trong công tác huấn luyện, thực hành của đội ngũ cán bộ, góp phần nâng cao chất lượng huấn luyện và khả năng sẵn sàng chiến đấu của lực lượng phòng hóa kiêm nhiệm thành phố, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới.