Trong những năm qua, công tác DS, GĐ&TE trong Bộ Quốc phòng thường xuyên được Quân ủy Trung ương, Bộ Quốc phòng, lãnh đạo, chỉ huy các cấp quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo đưa công tác DS, GĐ&TE thành một nội dung không thể thiếu trong chương trình hoạt động, kế hoạch công tác của từng cơ quan, đơn vị.
![](/fileman/Uploads/tbNews/19926/thumb/2_20201014105758334.jpg)
Thượng tướng Lê Chiêm, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng phát biểu khai mạc hội nghị.
Các chỉ tiêu về công tác DS, GĐ&TE theo kế hoạch hành động của Ủy ban DS, GĐ&TE Bộ Quốc phòng giai đoạn 2016-2020 cơ bản đạt và vượt kế hoạch đề ra. Trong 5 năm, Ủy ban DS, GĐ&TE Bộ Quốc phòng tổ chức 15 đội y tế cơ động khám, tư vấn và cung cấp dịch vụ sức khỏe sinh sản cho hơn 250.000 lượt bộ đội và Nhân dân khu vực biên giới, hải đảo; hỗ trợ 309 cặp vợ, chồng hiếm muộn; thăm, tặng quà cho trên 100.000 lượt đoàn viên công đoàn với tổng số tiến trên 100 tỷ đồng; tặng 226 ngôi nhà từ chương trình “Mái ấm Công đoàn, nghĩa tình đồng đội” với số tiền trên 14 tỷ đồng; góp phần động viên các gia đình quân nhân gắn bó với cơ quan, đơn vị, hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.
Quỹ Bảo trợ trẻ em Bộ Quốc phòng và các đơn vị hỗ trợ 279 cháu phẫu thuật tim; 231 cháu mắc bệnh hiểm nghèo; hơn 2.000 cháu khuyết tật nặng, có hoàn cảnh khó khăn; gần 160 cháu là con Liệt sĩ; nâng cấp 26 trường mầm non vùng sâu, vùng xa với tổng số tiền trên 13 tỷ đồng. Các đơn vị đã gặp mặt và tuyên dương hơn 12.000 cháu học sinh giỏi và các cháu hoàn cảnh đặc biệt vượt khó; tặng hàng nghìn suất quà, xe đạp, sổ tiết kiệm với trị giá trên 1,5 tỷ đồng.
![](/fileman/Uploads/tbNews/19926/thumb/1_20201014105913737.jpg)
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu 7 chủ trì hội nghị tại điểm cầu Bộ Tư lệnh Quân khu 7.
Kết luận tại hội nghị, Thượng tướng Lê Chiêm đề nghị cấp ủy, chỉ huy, Ủy ban DS, GĐ&TE các cấp tập trung tăng cường hơn nữa sự lãnh đạo, chỉ đạo trong xây dựng kế hoạch thực hiện chỉ tiêu, nhiệm vụ; phát huy sức mạnh tổng hợp của các ban, ngành, các tổ chức quần chúng; phối hợp với địa phương triển khai thực hiện có hiệu quả công tác DS, GĐ&TE trong Quân đội và địa bàn đóng quân. Đồng thời, đẩy mạnh công tác tuyên truyền, giáo dục về DS, GĐ&TE đảm bảo chất lượng, đa dạng các hình thức, có chiều sâu đến cán bộ, chiến sĩ. Triển khai thực hiện tốt các nội dung xây dựng “Gia đình no ấm, tiến bộ, hạnh phúc và nuôi dạy con tốt”, xây dựng nếp sống văn hóa; chủ động phòng chống các tệ nạn xã hội; quan tâm, chăm sóc trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt trong toàn quân, hoàn thành tốt công tác DS, GĐ&TE giai đoạn 2021-2025.
Tại hội nghị, Ủy ban DS, GĐ&TE Bộ Quốc phòng trao tặng bằng khen của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng cho 34 tập thể, 35 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác DS, GĐ&TE giai đoạn 2016-2020.