(QK7 Online) - Ngày 23-6, tại Sư đoàn 5, Quân khu 7 tổ chức bế mạc Kiểm tra Trung đoàn trưởng, Chính ủy Trung đoàn bộ binh năm 2023. Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu, Trưởng ban Chỉ đạo Kiểm tra Trung đoàn trưởng, Chính ủy Trung đoàn bộ binh năm 2023 dự và phát biểu chỉ đạo.
Theo đánh giá của Ban tổ chức, sau 4 ngày kiểm tra Trung đoàn trưởng, Chính ủy Trung đoàn bộ binh đã đạt được mục đích, yêu cầu đề ra. Kết quả kiểm tra phản ánh thực chất chất lượng đội ngũ cán bộ cấp Trung đoàn trong LLVT Quân khu, làm cơ sở để Quân khu và từng cơ quan, đơn vị, địa phương đánh giá chính xác đội ngũ cán bộ, đề ra biện pháp lãnh đạo, chỉ đạo xây dựng, bố trí, sử dụng, đào tạo, bồi dưỡng đội ngũ cán bộ cả về trình độ, năng lực, bản lĩnh, góp phần nâng cao chất lượng huấn luyện, khả năng sẵn sàng chiến đấu của LLVT Quân khu trong tình hình mới. Qua kiểm tra, giúp cán bộ tự đánh giá kết quả học tập, rèn luyện của bản thân, từ đó tiếp tục tu dưỡng, rèn luyện để hoàn thành tốt chức trách, nhiệm vụ trên cương vị đảm nhiệm.
Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu phát biểu bế mạc.
Về nội dung kiểm tra công tác Tham mưu tác chiến, công tác Đảng, công tác chính trị, các đồng chí Trung đoàn trưởng vận dụng tốt nguyên tắc chiến thuật, bám sát đầu bài; viết, vẽ quyết tâm chiến đấu đúng Điều lệ công tác tham mưu tác chiến, tổ chức sử dụng, bố trí lực lượng phù hợp với nguyên tắc, chỉ tiêu chiến thuật. Trong thực hành báo cáo quyết tâm, nhiều đồng chí nắm chắc nội dung, thoát ly tài liệu, tác phong chững chạc, khẩu lệnh to rõ, kết hợp tốt giữa nói chỉ trên bản đồ; đề xuất chủ trương, biện pháp lãnh đạo sát, đúng, phù hợp.
Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu, Trưởng ban Chỉ đạo Kiểm tra Trung đoàn trưởng, Chính ủy Trung đoàn bộ binh năm 2023 trao thưởng các cặp đôi đạt giải Nhất, Nhì, Ba.
Các đồng chí Chính ủy cùng với Trung đoàn trưởng nghiên cứu đầu bài, nhiệm vụ được giao, soạn thảo Dự thảo Nghị quyết lãnh đạo đúng bố cục, sát với nhiệm vụ chiến đấu, nội dung nghị quyết thể hiện sự vận dụng tốt cơ chế lãnh đạo của Đảng trong thực hiện nhiệm vụ chiến đấu. Trong điều hành hội nghị Đảng ủy, nắm chắc nguyên tắc, điều hành đúng trình tự, nội dung, tác phong chững chạc, phương pháp tốt, nhất là việc gợi ý và điều hành thảo luật, giải quyết các ý kiến trái chiều; kết luận đầy đủ, ngắn gọn, rõ ràng; phân công tổ chức thực hiện cụ thể, đúng chức trách, nhiệm vụ của từng đảng ủy viên. Kết quả 100% khá, giỏi.
Nội dung kiểm tra hiểu biết chung về quân sự, chính trị, hậu cần, kỹ thuật, cán bộ dự kiểm tra tích cực chủ động nghiên cứu, ôn luyện nắm chắc các nội dung nghị quyết, chỉ thị, quy định của Đảng, pháp luật Nhà nước; các văn bản lãnh đạo, chỉ đạo, hướng dẫn về công tác quân sự, chính trị, hậu cần, kỹ thuật, nhất là những văn bản mới được ban hành; thực hành kiểm tra nghiêm túc. Kết quả 100% khá, giỏi.
Thiếu tướng Lê Ngọc Hải, Phó Tham mưu trưởng Quân khu, Trưởng Ban tổ chức Kiểm tra Trung đoàn trưởng, Chính ủy Trung đoàn bộ binh năm 2023 trao thưởng các cá nhân đạt giải Nhất, Nhì, Ba toàn năng.
Nội dung kiểm tra bắn súng K54 bài 1, bài 1b, các bộ phận thực hiện đúng nhiệm vụ chức trách được phân công, chấp hành nghiêm quy chế và quy tắc bảo đảm an toàn. Ban Tổ chức, Ban Giám khảo điều hành kiểm tra chặt chẽ, nghiêm túc, khách quan, chính xác. Cán bộ dự kiểm tra chấp hành nghiêm sự điều hành của Ban Tổ chức, Ban Giám khảo và quy định của trường bắn; thực hiện nghiêm điều kiện của bài bắn và quy tắc bảo đảm an toàn, bình tĩnh, tự tin, thực hiện đúng yếu lĩnh động tác. Kết quả, 100% đạt yêu cầu.
Nội dung kiểm tra thể lực, cán bộ dự kiểm tra thực hiện nghiêm sự điều hành của giám khảo và quy tắc bảo đảm an toàn, tham gia đủ các nội dung kiểm tra. Kết quả 100% đạt yêu cầu, trong đó có trên 63% đạt giỏi.
Nội dung kiểm tra điều lệnh, cán bộ Trung đoàn trưởng, Chính ủy Trung đoàn đã tích cực luyện tập, thực hiện chuẩn xác động tác cơ bản của điều lệnh đội ngũ tay không; khẩu khí to, rõ, dứt khoát, kết hợp tốt giữa nói và thực hiện động tác. Kết quả kiểm tra, 100% đạt khá, giỏi.
Đại tá Nguyễn Như Trúc, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu, Phó Trưởng ban Tổ chức Kiểm tra Trung đoàn trưởng, Chính ủy Trung đoàn bộ binh năm 2023 trao thưởng các tập thể, cá nhân hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ phục vụ, bảo đảm cho công tác kiểm tra.
Phát biểu chỉ đạo tại buổi bế mạc, Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu biểu dương tinh thần trách nhiệm, khắc phục khó khăn của các đồng chí trong Ban Tổ chức, Ban Giám khảo, Ban Giám sát, cán bộ dự kiểm tra và đơn vị đăng cai, phục vụ đã góp phần tích cực để cuộc Kiểm tra thành công tốt đẹp.
Thiếu tướng Đặng Văn Hùng nhấn mạnh, thành công của cuộc kiểm tra là kết quả sự quan tâm sâu sát của lãnh đạo, chỉ huy, cơ quan các cấp đến nhiệm vụ huấn luyện, xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện “mẫu mực, tiêu biểu”; thể hiện chất lượng công tác bồi dưỡng nâng cao trình độ, năng lực cho đội ngũ cán bộ lãnh đạo, chỉ huy cấp trung đoàn bộ binh; là kết quả phấn đấu, tinh thần tự học, tự rèn của từng cá nhân, không ngừng phấn đấu vươn lên tự hoàn thiện bản thân; thể hiện rõ sự tiến bộ và kinh nghiệm được tích lũy qua thực tiễn lãnh đạo, chỉ huy, quản lý, điều hành huấn luyện tại đơn vị.
Để tiếp tục lãnh đạo, chỉ huy đơn vị thực hiện tốt hơn nữa nhiệm vụ huấn luyện chiến đấu năm 2023 và những năm tiếp theo, Thiếu tướng Đặng Văn Hùng yêu cầu, các cơ quan Quân khu, các đơn vị, địa phương kịp thời rút kinh nghiệm về công tác tổ chức chuẩn bị, điều hành, thực hành kiểm tra, để tổ chức các cuộc kiểm tra, hội thi, hội thao những lần tiếp theo đạt kết quả tốt hơn; đồng thời có kế hoạch tập huấn, bồi dưỡng để nâng cao trình độ cho đội ngũ cán bộ các cấp, đáp ứng yêu cầu xây dựng LLVT Quân khu trong tình hình mới. Qua kiểm tra các cơ quan, đơn vị, địa phương đánh giá chính xác được chất lượng đội ngũ cán bộ của đơn vị mình; làm cơ sở trong việc đề bạt, bổ nhiệm và có hướng sử dụng cán bộ cho phù hợp, lâu dài; đồng thời phải đề ra các biện pháp hiệu quả để bồi dưỡng nâng cao trình độ, năng lực cho đội ngũ cán bộ các cấp. Các đồng chí cán bộ tham gia kiểm tra, phải tự đánh giá những ưu điểm, nhược điểm của bản thân để xác định trách nhiệm, tích cực, tự giác hơn nữa trong học tập, rèn luyện, không ngừng bổ sung kiến thức tổng hợp, nâng cao năng lực, hoàn thành tốt nhiệm vụ, chức trách được giao, tiếp tục phát triển với cương vị lãnh đạo, chỉ huy cao hơn. Đối với cấp uỷ, chỉ huy các cấp và cơ quan quản lý cán bộ, qua kết quả kiểm tra, có kế hoạch tiếp tục bồi dưỡng nâng cao trình độ, năng lực cho đội ngũ cán bộ; đổi mới tổ chức, phương pháp huấn luyện tại chức, tập huấn cán bộ; đề xuất bổ nhiệm, đề bạt và sử dụng cán bộ phù hợp với khả năng, năng lực của từng người, đảm bảo cho đội ngũ cán bộ phát huy hết sở trường, khả năng và năng lực trong thực hiện nhiệm vụ, chức trách được giao.
- Cặp đôi đạt giải Nhất: Trung tá Đinh Công Đáng, Trung đoàn trưởng Trung đoàn 4, Sư đoàn 5 và Trung tá Lê Thanh, Chính ủy Trung đoàn 4, Sư đoàn 5.
- Cặp đôi đạt giải Nhì: Trung tá Nguyễn Đăng Bình, Phó Trung đoàn trưởng, Trung đoàn 88, Sư đoàn 302 và Thượng tá Trần Đức Hòa, Chính ủy Trung đoàn 88, Sư đoàn 302.
- Cặp đôi đạt giải Ba: Trung tá Trần Thanh Lâm, Trung đoàn trưởng Trung đoàn Minh Đạm, Bộ CHQS tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu và Thượng tá Đoàn Xuân Sơn, Chính ủy Trung đoàn Minh Đạm, Bộ CHQS tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu.
Kết quả cá nhân toàn năng:
Trung đoàn trưởng:
- Giải Nhất: Trung tá Huỳnh Sơn Mộng, Trung đoàn trưởng Trung đoàn 271, Sư đoàn 5.
- Giải Nhì: Trung tá Nguyễn Thiện Nhân, Trung đoàn trưởng Trung đoàn 201, Sư đoàn 302.
- Đồng giải Ba: Trung tá Lê Công Danh, Trung đoàn trưởng Trung đoàn 5, Sư đoàn 5 và Trung tá Đặng Quốc Thịnh, Trung đoàn trưởng Trung đoàn 738, Bộ CHQS tỉnh Long An.
Chính ủy Trung đoàn:
- Giải Nhất: Trung tá Lê Thanh, Chính ủy Trung đoàn 4, Sư đoàn 5.
- Giải Nhì: Thượng tá Trần Đức Hòa, Chính ủy Trung đoàn 88, Sư đoàn 302.
- Đồng giải Ba: Thượng tá Vũ Ngọc Lương, Chính ủy Trung đoàn 994, Bộ CHQS tỉnh Lâm Đồng và Thượng tá Đoàn Xuân Sơn, Chính ủy Trung đoàn Minh Đạm, Bộ CHQS tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu.
Khen thưởng cơ quan giúp việc, lực lượng phục vụ, bảo đảm:
Khen thưởng tập thể:
- Trung đoàn 4; Trung đoàn 5; Ban Tác huấn, Phòng Tham mưu, Sư đoàn 5.
- Phòng Quân huấn Nhà trường, Bộ Tham mưu Quân khu.
- Phòng Tổ chức Cục Chính trị Quân khu.
Khen thưởng cá nhân:
- Thượng tá Phạm Tiến Cường, Trưởng Phòng Quân huấn Nhà trường, Bộ Tham mưu Quân khu.
- Thiếu tá CN Đinh Tiến Dũng, Nhân viên Phòng Quân huấn Nhà trường, Bộ Tham mưu Quân khu.
- Đại úy Nguyễn Duy Điệp, Trợ lý Ban Tác huấn, Phòng Tham mưu, Sư đoàn 5.
- Thượng úy CN Lê Sỹ Thạch, Nhân viên Ban Tác huấn, Phòng Tham mưu, Sư đoàn 5.
- Thượng úy Nguyễn Thanh, Phó Đại đội trưởng, Đại đội 10, Tiểu đoàn 6, Trung đoàn 5, Sư đoàn 5.
Lê Hoan