(QK7 Online) – Ngày 10-10, Trường Quân sự Quân khu 7 khai giảng lớp bồi dưỡng kiến thức quốc phòng, an ninh (QPAN) cho đối tượng 2, khóa 105 năm 2022. Thiếu tướng Đặng Văn Lẫm, Phó Tư lệnh Quân khu 7 đến dự và phát biểu chỉ đạo.
Thiếu tướng Đặng Văn Lẫm, Phó Tư lệnh Quân khu 7 phát biểu chỉ đạo lớp bồi dưỡng.
Trong thời gian 3 tuần, 144 học viên là lãnh đạo các sở, ban, ngành, quận, huyện thuộc các tỉnh, thành phố trên địa bàn Quân khu 7 sẽ được nghiên cứu, học tập các chuyên đề về: Quan điểm của Đảng cộng sản Việt Nam, chính sách pháp luật của Nhà nước Việt Nam về QPAN; quan điểm của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước Việt Nam về phát triển kinh tế - xã hội gắn với tăng cường, củng cố QPAN và hoạt động đối ngoại trong tình hình mới; quan điểm của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước Việt Nam về xây dựng nền quốc phòng toàn dân, thế trận quốc phòng toàn dân gắn với nền an ninh Nhân dân, thế trận an ninh Nhân dân trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa; quan điểm của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước Việt Nam về dân tộc, tôn giáo gắn với QPAN trong tình hình mới…
Các đồng chí học viên tham gia khoá học.
Phát biểu khai giảng lớp bồi dưỡng, Thiếu tướng Đặng Văn Lẫm, Phó Tư lệnh Quân khu 7 đề nghị Trường Quân sự Quân khu tập trung lãnh đạo, chỉ đạo phổ biến, quán triệt nghiêm quy chế, quy định của khóa học đến các học viên cũng như làm tốt công tác chuẩn bị, duy trì nghiêm chế độ học tập rèn luyện, thực hiện đúng nội dung, chương trình theo kế hoạch; tổ chức kiểm tra đánh giá kết quả chặt chẽ, nghiêm túc. Đội ngũ giáo viên giảng dạy phải luôn nêu cao tinh thần trách nhiệm, chủ động cập nhật những nội dung mới vào bài giảng, bảo đảm giáo án sinh động, liên hệ, vận dụng sát tình hình thực tiễn.
Các đại biểu chụp hình lưu niệm.
Các đồng chí học viên tham gia khóa học cần chủ động khắc phục mọi khó khăn, tích cực học tập, nắm chắc nội dung cơ bản; tăng cường nghiên cứu, trao đổi và làm rõ những vấn đề lý luận thực tiễn quan điểm, chủ trương, đường lối của Đảng về QPAN. Qua đó nâng cao trình độ, khả năng tổ chức thực hiện nhiệm vụ, thống nhất nhận thức, đề cao tinh thần trách nhiệm, kiên quyết đấu tranh làm thất bại mọi âm mưu thủ đoạn của các thế lực thù địch và phòng chống có hiệu quả những hiện tượng tiêu cực trong xã hội, góp phần xây dựng và bảo vệ vững chắc Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa.
Nguyễn Hoàng