(QK7 Online) - Sài Gòn bước vào mùa mưa. Nhưng những cơn mưa xối xả của đầu mùa không giảm đi sức nóng của “nhiệt độ” Covid. Những con số lây nhiễm tăng hàng ngày, làm rát lòng, căng thẳng, lo âu... “giặc Covid” tấn công 20/22 quận, huyện của Thành phố Hồ Chí Minh. Có trên 538 ca nhiễm bệnh (tính tới ngày 1/6); hàng chục ngàn ca xét nghiệm, cách ly. Cả thành phố giãn cách xã hội theo Chỉ thị 15; riêng quận Gò Vấp và phường Thạnh Lộc, Quận 12 phong tỏa theo Chỉ thị 16.
Bộ đội Phòng hóa phun thuốc khử khuẩn phòng, chống dịch Covid-19 tại quận Gò Vấp, TPHCM.
Tuy nhiên, cả thành phố đang hết sức tập trung, bình tĩnh, dồn lực để khống chế và dập dịch. Bí thư Thành ủy Thành phố Hồ Chí Minh Nguyễn Văn Nên nhấn mạnh: “Tình huống hết sức khó khăn, phức tạp buộc chúng ta phải có các biện pháp quyết liệt và có hiệu quả nhất. Đây là thử thách mới, thử thách đối với từng đồng chí trên cương vị của mình. Tôi tin tưởng với sự đồng lòng, quyết tâm, chúng ta sẽ chiến thắng”.
Và hơn bao giờ hết, người dân thành phố đang đồng lòng, đoàn kết quyết tâm dập dịch. Mỗi người luôn đề cao ý thức với bản thân, gia đình và cộng đồng xã hội; luôn cảnh giác và quán triệt tinh thần “chống dịch như chống giặc”. Các cấp, các ngành của thành phố đang khẩn trương triển khai các biện pháp cấp bách phòng, chống dịch với phương châm “phòng ngừa tích cực, phát hiện sớm, cách ly nhanh, điều trị hiệu quả, xử lý dứt điểm, nhanh chóng ổn định tình hình”.
Đồng chí Trương Hòa Bình, Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ làm việc với Bộ Tư lệnh Quân khu 7 về công tác phòng, chống dịch Covid-19.
Báo cáo tại buổi làm việc với Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ Trương Hòa Bình, Phó Giám đốc Sở Y tế TPHCM Tăng Chí Thượng cho biết, TPHCM tập trung việc kiểm soát dịch bệnh tại các khu công nghiệp, khu chế xuất, nơi tập trung đông người lao động; toàn bộ hệ thống y tế từ dự phòng tới điều trị được kích hoạt, đảm bảo nguồn lực đáp ứng yêu cầu khẩn trương điều tra truy vết, khoanh vùng dập dịch triệt để. Ngành y tế đảm bảo năng lực thực hiện xét nghiệm Covid-19 theo phương châm “thần tốc”. Huy động lực lượng toàn ngành y tế tham gia lấy mẫu xét nghiệm, có ngày đạt công suất 100.000 người/ngày. Đây được xem là cuộc ra quân lớn nhất từ trước đến nay của ngành y tế TP.HCM.
Đồng thời, Thành phố cũng đã áp dụng các biện pháp cách ly, phong tỏa, giãn cách xã hội theo đúng phương châm thiết thực, hiệu quả; bảo đảm an toàn nhưng không để sản xuất, kinh doanh bị đình trệ ở quy mô quá mức cần thiết; hạn chế tối đa tác động bất lợi đến các hoạt động sản xuất, kinh doanh và đời sống Nhân dân.
Trong guồng máy đó, LLVT Quân khu 7 cũng đang căng mình cùng các địa phương trên địa bàn Quân khu nói chung và Tp.HCM nói riêng phòng chống và dập dịch. Tại buổi làm việc của Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ Trương Hòa Bình, Thiếu tướng Nguyễn Trường Thắng, UVTW Đảng, Tư lệnh Quân khu khẳng định, với quan điểm xuyên suốt “chống dịch như chống giặc”, Thường vụ Đảng ủy Quân khu đã có nghị quyết tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo công tác phòng, chống dịch trên địa bàn; đưa ra nhiều giải pháp quyết liệt, kịp thời, sát với tình hình thực tế. Quân khu cũng đã xây dựng kế hoạch về việc điều chỉnh tiếp nhận, cách ly, đáp ứng từng cấp độ dịch Covid-19. Phối hợp với các địa phương biên giới triển khai hàng trăm chốt kiểm soát biên giới, tăng cường hàng ngàn cán bộ, chiến sĩ, dân quân tự vệ thực hiện nhiệm vụ tại các chốt biên giới, chốt phòng dịch các địa bàn trọng điểm.
LLVT quận Gò Vấp làm nhiệm vụ tại chốt kiểm soát phương tiện ra vào quận theo Chỉ thị 16 của Thủ tướng Chính phủ.
Toàn Quân khu hiện đang thực hiện cấm trại 100% quân số. Các bệnh viện, bệnh xá thuộc Quân khu cũng triển khai phân luồng trong khám chữa bệnh cho từng đối tượng bệnh nhân, bảo đảm đúng quy định. Thành lập trên 100 tổ lấy mẫu, xét nghiệm Covid-19 đủ năng lực hoàn thành nhiệm vụ phục vụ các lực lượng trong Quân khu và các đơn vị Quân đội đóng trên địa bàn; lập 9 đội và 56 tổ cơ động phòng, chống dịch; 8 tổ chuyên khoa tăng cường, 51 tổ truy vết; thành lập Bệnh viện dã chiến truyền nhiễm số 5 (cấp 4, 5) quy mô hơn 500 giường sẵn sàng triển khai khi có lệnh của Bộ Quốc phòng… Đánh giá công tác phòng, chống dịch trên địa bàn của Quân khu 7, Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ Trương Hòa Bình cho rằng, hơn một năm qua, cùng với ngành y tế, công an, quân đội đã trở thành một trong những lực lượng tuyến đầu chống dịch, từ bảo vệ biên giới, thiết lập và quản lý khu cách ly, đến điều trị, nhất là tại các địa phương đang là điểm nóng dịch bệnh. Những kết quả trong phòng, chống dịch của Quân khu là rất tích cực, đóng góp lớn vào kết quả chống dịch chung của cả nước.
Thành phố Hồ Chí Minh nói riêng, Quân khu 7 nói chung đang cùng cả nước vào trận đánh lớn, quyết tâm tiêu diệt “giặc Covid”. Một trận đánh quyết liệt, âm thầm mà vũ khí là khoa học, là thuốc, là phương tiện y tế và sự kiên cường, là mồ hôi nước mắt, là ý thức trách nhiệm, sự đồng thuận cao của mỗi người để “chống giặc và thắng giặc”.
LLVT TPHCM hỗ trợ sinh viên thu dọn đồ đạc, nhường ký túc xá để làm khu cách ly phòng, chống dịch.
Hơn 40 năm trước, trong Tổng tấn công tháng Tư 1975, trên mảnh đất miền Đông, trên Thành phố mang tên Bác kính yêu này, đã ghi dấu những chiến công oai hùng, làm nên Đại thắng mùa xuân. Và hôm nay, lịch sử cũng sẽ ghi nhận thêm một lần nữa, cuộc “tổng tiến công” của quân và dân trên mảnh đất này, để góp phần cùng cả nước ghi nên bản hòa ca chiến thắng “giặc Covid”, làm nên “dáng đứng Việt Nam tạc vào thế kỷ 21”!
Bắc Hà