(QK7 Online) - Chiều 29/11, tại Hà Nội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam và Trung ương Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam tổ chức Hội nghị tổng kết Chương trình phối hợp hoạt động giai đoạn 2018 - 2022; ký kết Chương trình phối hợp hoạt động giai đoạn 2022 - 2027. Hội nghị được tổ chức bằng hình thức trực tiếp tại Hội trường Bộ Quốc phòng và trực tuyến tại 18 điểm cầu các cơ quan, đơn vị trong toàn quân. Chủ trì Hội nghị, có các đồng chí: Thiếu tướng Nguyễn Văn Gấu, Ủy viên Trung ương Đảng, Ủy viên Quân ủy Trung ương, Phó Chủ nhiệm Tổng cục Chính trị QĐND Việt Nam; Hà Thị Nga, Ủy viên Trung ương Đảng, Chủ tịch Hội LHPN Việt Nam. Dự tại điểm cầu Quân khu 7 có Trung tướng Trần Hoài Trung, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu 7.
Quang cảnh hội nghị tại điểm cầu Quân khu 7.
Thiếu tướng Nguyễn Văn Gấu, Ủy viên Trung ương Đảng, Ủy viên Quân ủy Trung ương, Phó Chủ nhiệm Tổng cục Chính trị QĐND Việt Nam phát biểu khai mạc Hội nghị.
Phát biểu khai mạc Hội nghị, Thiếu tướng Nguyễn Văn Gấu đánh giá cao công tác phối hợp hoạt động giữa Tổng cục Chính trị QĐND Việt Nam và Hội LHPN Việt Nam qua đó góp phần tăng cường đoàn kết quân - dân, tham gia xây dựng cơ sở chính trị địa phương vững mạnh, xây dựng thế trận quốc phòng toàn dân gắn với thế trận an ninh nhân dân vững chắc; tham gia phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội, xây dựng nông thôn mới và đô thị văn minh; thực hiện tốt chính sách an sinh xã hội và hậu phương quân đội; phối hợp thực hiện tốt các phong trào thi đua và cuộc vận động do Đảng, Nhà nước, quân đội, Hội LHPN Việt Nam phát động; xây dựng Hội LHPN các cấp và đơn vị Quân đội vững mạnh, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới.
Trung tướng Trần Hoài Trung, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu 7 dự tại điểm cầu Quân khu 7.
Qua 5 năm triển khai thực hiện, công tác phối hợp hoạt động giữa Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam và Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam được triển khai đồng bộ, toàn diện, sát với chức năng, nhiệm vụ của từng tổ chức, phù hợp với thực tiễn của các cơ quan, đơn vị và địa phương; xây dựng và nhân rộng được nhiều mô hình hoạt động hiệu quả cao, có sức lan tỏa sâu rộng. Các cơ quan, đơn vị trong quân đội, nòng cốt là phụ nữ đã vận dụng linh hoạt, đa dạng hình thức ký kết, kết nghĩa, tổ chức các hoạt động phối hợp với tổ chức Hội Phụ nữ các cấp trên địa bàn.
Dưới sự chỉ đạo, hướng dẫn của Tổng cục Chính trị QĐND Việt Nam, Trung ương Hội LHPN Việt Nam và sự lãnh đạo, chỉ đạo trực tiếp của cấp ủy, chính quyền địa phương, tổ chức Hội các cấp, cán bộ, hội viên, phụ nữ trong cả nước đã có nhiều hoạt động hiệu quả thiết thực, điển hình như: “Phụ nữ Quân đội đồng hành cùng phụ nữ biên cương”, “Phụ nữ với sự phát triển bình yên tuyến biển”, “Phụ nữ đảm đang hướng về Trường Sa”, “Tổ phụ nữ tham gia giữ gìn đường biên, mốc giới”, “Tổ phụ nữ tham gia phòng chống vượt biên, xâm nhập trái phép”...
Đồng chí Hà Thị Nga, Ủy viên Trung ương Đảng, Chủ tịch Hội LHPN Việt Nam kết luận thảo luận.
Giai đoạn 2018 - 2022, các cơ quan, đơn vị đã phối hợp tổ chức tuyên truyền hơn 352 nghìn buổi; tổ chức hàng triệu cuộc thi tìm hiểu, quán triệt nghị quyết, tọa đàm, diễn đàn, nói chuyện chuyên đề; vận động gần 43 nghìn học sinh trở lại trường học; vận động không di cư 13.466 hộ. Hội LHPN các cấp phối hợp với các đơn vị quân đội tuyên truyền về công tác đấu tranh phòng, chống tội phạm, buôn bán phụ nữ, trẻ em ở khu vực biên giới được 97.500 cuộc, với sự tham gia của gần 5 triệu lượt cán bộ, chiến sĩ và cán bộ, hội viên phụ nữ.
Cơ quan, đơn vị quân đội phối hợp chặt chẽ với cấp ủy, chính quyền, Hội LHPN địa phương xây dựng cơ sở chính trị địa phương vững mạnh về chính trị, phát triển kinh tế, đảm bảo an ninh, trật tự an toàn xã hội. Các cơ quan, đơn vị trong toàn quân đã tổ chức kết nghĩa với 6.988 đầu mối, trong đó có 3.052 tổ chức cấp ủy, chính quyền, 3.970 tổ chức chính trị - xã hội; tổ chức 8.561 tổ, đội công tác cơ sở; 20.893 tổ, đội công tác liên ngành trực tiếp tham gia xây dựng, củng cố 21.608 lượt xã, phường, thị trấn và 87.066 lượt tổ chức chính trị xã hội vững mạnh.
Toàn quân đã xây dựng 6.936 nhà đại đoàn kết, nhà tình nghĩa, phụng dưỡng hàng nghìn Bà mẹ Việt Nam Anh hùng. Hội LHPN các cấp đã vận động được hơn 5.000 “Mái ấm tình thương”. Bộ đội Biên phòng đã tổ chức 120 lớp tập huấn cho 2.030 cán bộ hội và 146 lớp xóa mù chữ cho 3.190 phụ nữ các dân tộc...
Thông qua Chương trình phối hợp, đã tăng cường mối quan hệ đoàn kết quân - dân, sự gắn bó giữa cơ quan, đơn vị quân đội với cấp ủy chính quyền, các tổ chức chính trị - xã hội ở các cấp; phát huy tốt vai trò thực hiện chức năng đội quân công tác của cơ quan, đơn vị quân đội và những đóng góp của phụ nữ Việt Nam trong tham gia xây dựng cơ sở chính trị địa phương vững mạnh, phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội, xóa đói giảm nghèo; phòng, chống và khắc phục hậu quả thiên tai, dịch bệnh, giữ vững ổn định chính trị - xã hội, củng cố quốc phòng, an ninh, xây dựng và bảo vệ vững chắc Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa. Những kết quả đó đã góp phần thực hiện tốt hoạt động công tác đảng, công tác chính trị trong quân đội và công tác phụ nữ trong thời kỳ mới.
Lãnh đạo Tổng cục Chính trị QĐND Việt Nam và Trung ương Hội LHPN Việt Nam ký kết Chương trình phối hợp hoạt động giai đoạn 2022-2027.
Tại Hội nghị, Tổng cục Chính trị QĐND Việt Nam và Trung ương Hội LHPN Việt Nam đã ký kết Chương trình phối hợp hoạt động giai đoạn 2022 – 2027 với 4 nội dung chính: Phối hợp tuyên truyền, vận động, giáo dục nâng cao nhận thức cho cán bộ, chiến sĩ, hội viên phụ nữ và nhân dân thực hiện đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước. Phối hợp tham gia xây dựng cơ sở chính trị vững mạnh, xây dựng thế trận quốc phòng toàn dân gắn với thế trận an ninh nhân dân vững chắc. Phối hợp thực hiện có hiệu quả các phong trào thi đua, các cuộc vận động của Đảng, Nhà nước, Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, quân đội, Hội LHPN Việt Nam và địa phương phát động; tham gia phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội, xây dựng nông thôn mới và đô thị văn minh; thực hiện tốt chính sách an sinh xã hội và hậu phương quân đội. Phối hợp nâng cao chất lượng hoạt động của tổ chức hội, xây dựng đơn vị quân đội vững mạnh toàn diện “mẫu mực, tiêu biểu”, Hội LHPN các cấp vững mạnh, hoạt động chuyên nghiệp, hiệu quả.
Thừa ủy quyền của Tổng cục Chính trị QĐND Việt Nam và Trung ương Hội LHPN Việt Nam, Trung tướng Trần Hoài Trung, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu 7 đã trao bằng khen cho các đơn vị tại điểm cầu Quân khu 7.
Nhân dịp này, Tổng cục Chính trị QĐND Việt Nam và Hội LHPN Việt Nam cũng đã trao bằng khen tặng 124 tập thể, đơn vị, địa phương có thành tích tiêu biểu trong công tác phối hợp giữa hai cơ quan.
Ngọc Tuân