Tham dự tọa đàm có đại diện lãnh đạo các đơn vị cùng các Tổ tìm kiếm thông tin và hài cốt liệt sĩ trực thuộc Ban chính sách và xã hội Hội tìm gia đình liệt sĩ (HTGĐLS) TP.HCM.
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/26491/thumb/e76dc12b-a669-4e12-8976-e92fc7a306ca1201a.jpeg)
Theo số liệu thống kê chưa đầy đủ, cả nước có hơn 1,2 triệu liệt sĩ; hiện vẫn còn hơn 200.000 liệt sĩ chưa tìm được hài cốt, 300.000 liệt sĩ quy tập vào các nghĩa trang liệt sĩ nhưng phần mộ chưa có tên. Riêng TP. HCM tổng số liệt sĩ quản lý là 51.693 (theo số liệu thống kê đến 30/11/2021 của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội TP. HCM), số mộ quản lý ở 7 nghĩa trang là 27.387, trong đó có thông tin 21.555, mộ chưa có thông tin là 5.832, số có thông tin cũng còn sai tên, họ hay quê quán, cha mẹ...., có trường hợp một tên nhưng hai mộ hoặc mộ sai tên. TP. HCM còn khoảng gần 10.000 trường hợp liệt sĩ chưa tìm được hài cốt.
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/26491/thumb/e2cadd48-0107-4a7a-96fa-90a2c5f6a452.jpeg)
Thiếu tướng Đào Xuân Thọ, Phó Chủ tịch Hội cựu chiến binh TP.HCM phát biểu tham luận trong chương trình
Với tinh thần và phương châm hành động tri ân, nghĩa tình, ngay sau ngày thành lập đến nay, Hội vận động xây dựng, sửa chữa 50 nhà tình nghĩa mỗi căn trị giá 60 triệu đồng; Hội tổ chức trực tiếp đi hỗ trợ bà con miền Trung bị bão lụt, kết hợp thăm tặng quà gia đình có công, cấp học bổng cho con em gia đình chính sách hàng trăm triệu đồng. Đặc biệt, nhân kỷ niệm 76 năm Ngày thành lập Quân đội Nhân dân Việt Nam (22/12/1944 - 22/12/2021) Hội phối hợp cùng Đảng ủy khối cơ sở Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch tại TP. HCM tổ chức Chương trình giao lưu nghệ thuật “Mẹ trong trái tim người lính".
Cũng nhân dịp này, Hội tặng quà cho 76 Mẹ Việt Nam anh hùng với số tiền trị giá hơn 200 triệu đồng. Kỷ niệm 73 năm Ngày Thương binh, Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2020) Hội tổ chức thăm tặng 50 phần quà, mỗi phần trị giá 2- 3 triệu đồng cho Mẹ Việt Nam anh hùng, thương binh nặng, nhiễm chất độc da cam và gia đình liệt sĩ khó khăn, với tổng số tiền trị giá trên 300 triệu đồng. Hội phối hợp với Bộ Tư lệnh Quân khu 7 và Báo Công Lý thuộc Tòa án nhân dân tối cao tổ chức “Gian hàng 0 đồng" cứu trợ, chia sẻ cho 2.000 bà con nghèo và đối tượng chính sách tại Quận 12, huyện Hóc Môn và huyện Bình Chánh - Thành phố Hồ Chí Minh với số hàng hóa trị giá gần 1 tỷ đồng trong dịch Covid-19.
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/26491/thumb/b2ec534f-3351-404f-884c-5b05068dfb41.jpeg)
Đại tá Trần Thế Tuyển, Chủ tịch Hội Hỗ trợ gia đình liệt sĩ TP.HCM chủ trì chương trình
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/26491/thumb/04bb6746-2843-4ac5-91da-424dfdb5884a.jpeg)
Ông Huỳnh Thanh Khiết, Phó Giám đốc sở LĐ-TB&XH TP.HCM phát biểu tham luận trong chương trình
Buổi tọa đàm tập trung tập hợp các ý kiến có liên quan đến công tác tìm kiếm thông tin liệt sĩ và mộ liệt sĩ nhằm đưa ra các phương án tốt nhất trong công tác giúp các gia đình thân nhân liệt sĩ sớm tìm được con em, người thân của mình. Qua đó chung tay cùng Đảng và Nhà nước kết nối các nguồn lực trong xã hội giúp hàn gắn vết thương chiến tranh, tri ân các anh hùng liệt sĩ.