(QK7 Online) - Ngày 11 tháng 2, Đoàn cán bộ Quân khu 7 do Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Chủ nhiệm Chính trị Quân khu làm trưởng đoàn đến thăm, tặng quà Đội K72 tỉnh Bình Phước chuẩn bị lên đường làm nhiệm vụ tìm kiếm, cất bốc hài cốt liệt sỹ Quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam hi sinh tại Campuchia đợt 2, giai đoạn XIX mùa khô 2019 - 2020.
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh tặng quà cho Đội K72
Thượng tá Nguyễn Quốc Định, Đội trưởng đội K72 báo cáo kết quả công tác giai đoạn 1 và chuẩn bị cho việc thực hiện nhiệm vụ giai đoạn 2. Trong quá trình thực hiện nhiệm vụ tại Campuchia, cán bộ chiến sỹ của Đội luôn đoàn kết, giữ gìn tốt mối quan hệ với chính quyền, lực lượng vũ trang và nhân dân địa phương, luôn đảm bảo an toàn tuyệt đối về người và phương tiện, chấp hành và tôn trọng phong tục tập quán của nhân dân địa phương nơi đóng quân. Đợt 1 đã tổ chức khảo sát, tìm kiếm và quy tập được 25 hài cốt liệt sĩ tại hai tỉnh Kampong Thom và Kratie, như vậy tổng các giai đoạn đến nay, Đội đã quy tập được 2.878 hài cốt liệt sĩ trong đó có 244 liệt sĩ có tên và địa chỉ chính xác.
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh phát biểu với cán bộ, chiến sĩ Đội K72
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh ghi nhận, biểu dương tinh thần trách nhiệm, chủ động khắc phục khó khăn, chấp hành nghiêm kỷ luật Quân đội, hoàn thành tốt nhiệm vụ giai đoạn 1 và chuẩn bị chu đáo, sẵn sàng lên đường làm nhiệm vụ giai đoạn 2 của Đội K72. Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh nhấn mạnh: đây là nhiệm vụ hết sức cao cả, được Đảng, Nhà nước, Quân đội rất quan tâm và được đầu tư chu đáo nên cán bộ, chiến sỹ Đội phải nêu cao tinh thần trách nhiệm, chấp hành nghiêm kỷ luật, phát huy thành tích đã đạt được trong nhiều năm qua, khắc phục khó khăn, làm đến đâu chắc đến đó, kết luận cụ thể địa bàn. Bên cạnh đó, cán bộ chiến sỹ Đội làm tốt công tác dân vận, khéo léo trong lời nói và hành động khi tiếp xúc với nhân dân nước bạn; tôn trọng pháp luật, phong tục tập quán của nước bạn; đoàn kết nội bộ, thắt chặt mối quan hệ hữu nghị truyền thống với lực lượng quân đội và nhân dân Campuchia, làm cho mọi lúc mọi nơi hình ảnh bộ đội Cụ Hồ luôn tỏa sáng.
Thanh Tuấn