(QK7 Online) - Ngày 30-1-2018, Thành ủy, HĐND, UBND, UBMTTQVN TP.Hồ Chí Minh tổ chức lễ truy điệu, an táng 6 hài cốt liệt sĩ đã hy sinh trong cuộc Tổng tiến công và nổi dậy Xuân Mậu Thân 1968.
Đoàn đại biểu Quân khu 7 và Thành phố Hồ Chí Minh dự lễ truy điệu
Đồng chí Nguyễn Thị Quyết Tâm - Phó Bí thư Thành ủy
Chủ tịch Hội đồng Nhân dân thành phố thắp hương tưởng niệm
Đến dự lễ truy điệu có các Đồng chí Nguyễn Thị Quyết Tâm - Phó Bí thư Thành ủy - Chủ tịch Hội đồng Nhân dân thành phố; Thiếu tướng Nguyễn Minh Hoàng - Phó Chính ủy Quân khu 7 - Trưởng ban chỉ đạo 1237 Quân khu; Thiếu tướng Võ Quyết Chiến - Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu; Thiếu tướng Nguyễn Văn Chương - Chủ tịch Hội Cựu chiến binh thành phố Hồ Chí Minh; Đại tá Nguyễn Văn Hoàng - Phó Tư lệnh Tham mưu trưởng Bộ Tư lệnh TP.HCM và lãnh đạo các sở, ban, ngành, cùng đông đảo cán bộ, nhân dân xã An Nhơn Tây tham gia.
Các đại biểu thực hiện lễ truy điệu hài cốt liệt sĩ
Tại buổi lễ, các đoàn đại biểu đã đặt vòng hoa, thắp hương tưởng niệm và dành phút mặc niệm bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với các anh hùng, liệt sĩ đã chiến đấu, hi sinh vì sự nghiệp bảo vệ Tổ quốc.
Thiếu tướng Nguyễn Minh Hoàng - Phó Chính ủy Quân khu 7
6 bộ hài cốt liệt sĩ được tìm thấy tại ấp 7, xã Bình Mỹ, huyện Củ Chi trước đây là khu vực đóng quân của Trạm Quân y tiền phương Y4 – Phân khu 1 trong kháng chiến chống Mỹ cứu nước.Trong cuộc Tổng tiến công và nổi dậy Xuân Mậu Thân 1968, Trạm Quân y tiền phương Y4 đã bị địch phát hiện dùng pháo và máy bay ném bom bắn phá làm cho hơn 300 cán bộ, chiến sĩ và nhân viên quân y của Trạm hy sinh.
Phút mặc niệm tưởng nhớ các anh hùng liệt sĩ
Sau lễ truy điệu, các đại biểu thực hiện nghi thức đưa hài cốt liệt sĩ về nơi an táng tại Nghĩa trang liệt sĩ huyện Củ Chi.
Tin, ảnh: Việt Thủy