(QK7 Online) - Sáng 13/1, tại Nghĩa trang liệt sĩ Tân Biên (Đồi 82), Tỉnh ủy, HĐND, UBND, UBMTTQ Việt Nam tỉnh Tây Ninh long trọng tổ chức lễ viếng, truy điệu và an táng hài cốt liệt sĩ (HCLS) quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam hy sinh ở Campuchia đưa về nước đợt 1, giai đoạn XXII (mùa khô 2022 – 2023).
Các đại biểu dành một phút mặc niệm tưởng nhớ công lao to lớn của các Anh hùng liệt sĩ.
Lãnh đạo tỉnh Tây Ninh dâng hương viếng liệt sĩ.
Dự buổi lễ có các đồng chí Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7, Phó Trưởng Ban Chỉ đạo 515 Quân khu; Nguyễn Thành Tâm, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Võ Đức Trong, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo 515 tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành tỉnh; các Mẹ Việt Nam Anh hùng, Anh hùng LLVT Nhân dân và thân nhân các gia đình liệt sĩ.
Các đại biểu chuẩn bị an táng HCLS.
Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7 và đồng chí Nguyễn Thành Tâm, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Tây Ninh di quan HCLS đến nơi an táng.
Trong đợt 1, giai đoạn XXII (mùa khô 2022 – 2023), được sự giúp đỡ, phối hợp của chính quyền, Nhân dân nước bạn Campuchia, cùng với sự nỗ lực, cố gắng, quyết tâm cao của cán bộ, chiến sĩ, Đội K70, Cục Chính trị Quân khu 7 và Đội K71, Bộ CHQS tỉnh Tây Ninh đã tìm kiếm, quy tập được 56 HCLS trên địa bàn các tỉnh TBong Khmum, Siêm Riệp, Ban Tia Miên Chay, Ốt Đô Miên Chay, Kam Pong Cham.
Đội Nghi lễ tổ chức an táng HCLS.
Các đại biểu an táng hài cốt các liệt sĩ.
Đọc điếu văn tại lễ truy điệu và an táng, đồng chí Võ Đức Trong, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo 515 tỉnh Tây Ninh nhấn mạnh: Trong cuộc trường chinh chống thực dân, đế quốc, chiến tranh bảo vệ biên giới và làm nhiệm vụ quốc tế cao cả, hàng triệu người con thân yêu của Tổ quốc đã anh dũng chiến đấu, hy sinh vì độc lập dân tộc, thống nhất đất nước, vì nghĩa vụ quốc tế cao cả. Máu đào của các Anh hùng liệt sĩ đã hòa vào lòng đất mẹ, tô thắm lá cờ vinh quang của Tổ quốc. Chiến công của các anh đã ghi vào lịch sử, như một bản hùng ca bất diệt. Những năm qua, cùng với cả nước, Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân Tây Ninh luôn khắc cốt ghi tâm tìm kiếm, quy tập hài cốt các Anh hùng liệt sĩ bằng cả trái tim, lương tâm và trách nhiệm. Tỉnh đã phối hợp với các địa phương, các lực lượng của nước bạn Campuchia tìm kiếm, quy tập và hồi hương hàng ngàn hài cốt liệt sĩ quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam hy sinh trong các cuộc kháng chiến ở Campuchia về nước, nhằm vơi bớt nỗi đau và đáp ứng phần nào mong mỏi của thân nhân, gia đình liệt sĩ.
Đại tá Nguyễn Công Anh thắp hương, tri ân các Anh hùng liệt sĩ.
Sau lễ truy điệu, các đại biểu đã thực hiện nghi lễ an táng hài cốt các liệt sĩ và thắp nén hương thơm lên các phần mộ.
Nguyễn Hoàng