![](/fileman/Uploads/tbNews/27611/thumb/898046a6c31f0c41550e.jpg)
Toàn cảnh hiến máu tại Trường Sĩ quan Kỹ thuật Quân sự.
Hưởng ứng “Phong trào hiến máu tình nguyện trong tuổi trẻ Quân đội năm 2022” do Ban Thanh niên Quân đội, Tổng cục Chính trị phát động và nằm trong chuỗi hoạt động chào mừng kỷ niệm 91 năm ngày thành lập Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh; hơn 200 đơn vị máu an toàn được tuổi trẻ Trường Sĩ quan Kỹ thuật Quân sự hiến tặng, nhằm giữ nhịp đập trái tim của những người bệnh đang hàng ngày cần máu. Lượng máu này sẽ phục vụ vào việc cứu chữa bệnh nhân Covid; cấp cứu, điều trị cho bộ đội và người dân tại Bệnh viện Quân y 175, cũng như Bệnh xá Đảo Trường Sa.
Đại úy, Bác sĩ Lê Thị Năm – Khoa Truyền máu, Bệnh viện Quân y 175 chia sẻ:“Hoạt động hiến máu nhân đạo của Trường Sĩ quan Kỹ thuật Quân sự là hoạt động thường niên và lượng máu mà chúng tôi thu được ngày hôm nay rất ý nghĩa cho cấp cứu điều trị bệnh nhân, một giọt máu của các bạn học viên cũng là nguồn quý giá đối với chúng tôi”.
Đây cũng là lần thứ 5 học viên Lê Năng Huy, Tiểu đoàn 3, Trường Sĩ quan Kỹ thuật Quân sự tham gia hiến máu tình nguyện. Với Huy và đồng đội, việc hiến máu cứu người thể hiện tinh thần tương thân, tương ái và trách nhiệm của tuổi trẻ quân đội đối với cộng đồng, bởi những học viên trẻ này luôn tâm niệm, hiến giọt máu đào sẽ trao sự sống cho người bệnh trong cơn thập tử nhất sinh.
![](/fileman/Uploads/tbNews/27611/thumb/75f454cdd1741e2a4765_20220327204004147.jpg)
Học viên nhà trường hiến máu.
Hiến máu tình nguyện là một mô hình hoạt động nổi bật của công tác đoàn và phong trào thanh niên tại Trường Sĩ quan Kỹ thuật Quân sự, được lan toả sâu rộng, thu hút đông đảo cán bộ, giảng viên và học viên tham gia thời gian qua. Nhà trường là một trong những đơn vị đi đầu trong hưởng ứng các hoạt động hiến máu nhân đạo do Bộ Quốc phòng phát động. Qua nhiều đợt, tuổi trẻ nhà trường đã hiến hàng nghìn đơn vị máu an toàn cho Bệnh viện Quân y 175 và các bệnh viện phía Nam, trong đó có các nhóm máu hiếm.
Đại tá Thái Xuân Quế, Phó Chủ nhiệm Chính trị Trường Sĩ quan Kỹ thuật Quân sự cho biết:“Nhà trường đã làm tốt công tác tuyên truyền sâu rộng đến toàn thể cán bộ, học viên, giảng viên, chiến sĩ và sinh viên của nhà trường, hằng năm thì có kế hoạch và chương trình hành động từ 350 đến 600 đơn vị máu để phát huy nghĩa cử cao đẹp mỗi giọt máu cho đi, một cuộc đời để lại”.
![](/fileman/Uploads/tbNews/27611/thumb/de0c9a051fbcd0e289ad.jpg)
Tuổi trẻ Trường Sĩ quan Kỹ thuật Quân sự hiến máu tình nguyện.
Phong trào hiến máu tình nguyện đã thể hiện trách nhiệm của tuổi trẻ Trường Sĩ quan Kỹ thuật Quân sự với cộng đồng. Thời gian tới, nhà trường tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, duy trì thường xuyên hoạt động hiến máu này. Nghĩa cử cao đẹp của mỗi cán bộ, giảng viên, học viên nhà trường đã tiếp thêm sự sống cho nhiều người bệnh trong cơn nguy kịch.