(QK7 Online) - Ngày 6/4, UBND quận Phú Nhuận tổ chức khai mạc Hội thao Quốc phòng năm 2023. Đến dự lễ có các đồng chí Thiếu tướng Lê Xuân Thế, Phó Tư lệnh-Tham mưu trưởng Bộ Tư lệnh TPHCM; đồng chí Phạm Hồng Sơn, Bí thư Quận ủy; đồng chí Nguyễn Đông Tùng, Chủ tịch UBND quận; lãnh đạo các ban ngành, đoàn thể và Ban Chỉ huy Quân sự quận.
Lễ khai mạc Hội thao Quốc phòng LLVT quận Phú Nhuận năm 2023
Hội thao diễn ra từ 29/3 đến 20/4 với sự tham gia của 900 vận động viên là cán bộ, chiến sĩ dân quân tự vệ các cơ quan, đơn vị thuộc LLVT quận, tranh tài ở các nội dung: thi điều lệnh khối; võ dân quân tự vệ; 5 kỹ thuật băng bó, cấp cứu và chuyển thương hỏa tuyến; bơi tự do 50m và bơi bao gói; bắn súng trường CKC bài 1; tháo lắp súng trường CKC; ném lựu đạn xa trúng hướng; công binh (triển khai cự mã, hàng rào bùng nhùng); chạy vũ trang 3.000m; thực hành giảng bài đội ngũ dân quân tự vệ.
Thủ trưởng Bộ Tư lệnh TPHCM và lãnh đạo quận Phú Nhuận trao cờ lưu niệm cho các đơn vị tham gia hội thao
Phát biểu tại lễ khai mạc, đồng chí Nguyễn Đông Tùng, Chủ tịch UBND quận nhấn mạnh: “Hội thao Quốc phòng lực lượng vũ trang quận năm 2023 là nhiệm vụ quan trọng, thể hiện ý chí, sức mạnh của lực lượng vũ trang và đánh giá kết quả huấn luyện trong thời gian qua. Trong quá trình tổ chức hội thao, phải chú trọng phát hiện những nhân tố mới, thành tích mới, những kinh nghiệm hay, thiết thực để tuyên truyền, nhân rộng trong lực lượng vũ trang quận. Bên cạnh đó, thực hiện việc khen thưởng phải thật sự xứng đáng với thành tích và quá trình tập luyện để kịp thời động viên khuyến khích sự cố gắng của cán bộ, chiến sĩ trong công tác huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu”.
Các vận động viên thi môn tháo lắp súng CKC
Hội thao Quốc phòng là dịp để Ban Chỉ huy Quân sự quận kiểm tra, đánh giá chất lượng huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu cũng như phong trào tập luyện thể dục thể thao của cán bộ, chiến sĩ LLVT quận, từ đó có biện pháp nâng cao trình độ kỹ thuật, chiến thuật của cán bộ, chiến sĩ, tăng cường rèn luyện sức khỏe, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới. Trên cơ sở kết quả hội thao, Ban CHQS quận phát hiện, bồi dưỡng và tuyển chọn nguồn vận động viên có năng khiếu, đạt thành tích xuất sắc để tham gia hội thao Bộ Tư lệnh thành phố năm 2023.
Thu Cúc