![](/fileman/Uploads/tbNews/25317/thumb/0_20211002161246606.jpg)
Trong đợt dịch lần thứ tư (từ 27/4/2021), các địa phương thuộc địa bàn Quân khu 7 tình hình dịch Covid-19 diễn biến rất phức tạp, tốc độ lây lan rất nhanh, gây tổn hại lớn về sức khỏe và tính mạng của người dân, ảnh hưởng nghiêm trọng đến kinh tế-xã hội và mọi mặt của đời sống. Nhiều doanh nghiệp bị ngừng trệ sản xuất; đời sống của người dân trong vùng dịch vô cùng khó khăn, nhất là đối với lao động tự do, công nhân mất việc làm; môi trường bị ô nhiễm, sinh hoạt của nhân dân bị đảo lộn…
Đặc biệt, trong những ngày tháng 7, tháng 8, tháng 9 tại Thành phố Hồ Chí Minh, mỗi ngày có hàng nghìn ca nhiễm bệnh, hàng trăm người tử vong, bệnh viện quá tải. Nhiều khu vực dân cư bị phong tỏa; việc cung ứng lương thực, thực phẩm và dịch vụ y tế cho người dân trong vùng dịch vô cùng khó khăn… tâm lý người dân rất lo lắng.
Chúng ta không thể nào quên được những hình ảnh vô cùng thương tâm do dịch Covid gây ra. Có cháu tuổi còn rất nhỏ bị mất cả ông, bà, cha, mẹ do nhiễm Covid; không ít gia đình có người tử vong do dịch Covid, nhà thiêu quá tải… một không khí căng thẳng bao trùm trong Thành phố Hồ Chí Minh.
Trước tình hình đó, cả nước đã hướng về Thành phố Hồ Chí Minh, Bình Dương… ủng hộ vật chất, nhân lực để chia lửa. Trong đội ngũ đó có cán bộ, chiến sĩ Quân khu 7.
Có lẽ chưa bao giờ người lính phải đối đầu với dịch bệnh nào nguy hiểm như Covid -19. Với kẻ thù xâm lược, có chiến tuyến rõ ràng, chúng ta nhận diện được âm mưu, thủ đoạn của kẻ địch dù chúng thâm độc, xảo quyệt đến đâu. Trên cơ đó chuẩn bị phương án đối phó, tấn công tiêu diệt địch. Còn với Virus corona, dù lúc nào chúng cũng lẩn khuất quanh ta, đe dọa cướp đi sinh mạng con người, gây bất ổn cho cuộc sống của Nhân dân từng giây, từng phút nhưng người lính hoàn toàn không thấy mặt. Chỉ một phút lơ là, mất cảnh giác, chủ quan có thể gây nên hiểm họa khôn lường, phải đánh đổi bằng mạng sống của hàng trăm con người – Đó là kẻ thù nguy hiểm nhất.
![](/fileman/Uploads/tbNews/25317/thumb/0-1.jpg)
Cuộc chiến với dịch Covid- 19 là mặt trận không tiếng súng nhưng đầy gian nan, nguy hiểm. Các biến chủng của virus có tốc độ lây lan chóng mặt. Mọi tình huống ứng phó, phòng, chống đều chưa có tiền lệ, khiến cho cuộc chiến với đại dịch Covid-19 càng khó khăn, khốc liệt và tiềm ẩn đầy rủi ro bất trắc.
Với tinh thần "chống dịch như chống giặc," bảo vệ sức khỏe, tính mạng của Nhân dân là trên hết, trước hết, phát huy vai trò nòng cốt, xung kích trên mặt trận phòng, chống dịch, ngay từ khi đợt dịch thứ tư bùng phát, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 đã chủ động xây dựng phương án, lên kế hoạch để cùng với Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân thuộc địa bàn của Quân khu chủ động phòng, chống dịch.
Từ ngày 23/8 đến nay, trên địa bàn Quân khu 7, hàng ngày có trên 21 nghìn bộ đội, gần 80 nghìn dân quân tham gia phòng, chống dịch.Tuy nhiên, với những diễn biến khó lường của chủng virus và tốc độ lây lan rất nhanh của nó, đã khiến cho cán bộ, chiến sĩ gặp rất nhiều khó khăn, vất vả, đòi hỏi mỗi cán bộ, chiến sĩ phải làm việc với 200% sức lực của mình.
Rất nhiều nhiệm vụ đột xuất phải khẩn trương phải hoàn thành trong thời gian ngắn nhất, trong đó có việc xây dựng các bệnh viện dã chiến. Trong đợt cao điểm phòng, chống dịch Covid-19, cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu 7 đã chủ trì thành lập 3 bệnh viện dã chiến, tham gia thiết lập thần tốc hàng chục bệnh viện dã chiến khác. Bộ đội thường trực, dân quân tự vệ đã sát cánh cùng cán bộ, nhân viên ngành y tế và các lực lượng liên quan làm việc không quản ngày đêm để đưa các bệnh viện dã chiến vào hoạt động nhanh nhất, kịp thời phục vụ công tác thu dung, điều trị bệnh nhân Covid-19. Một trong những bệnh viện dã chiến điều trị bệnh nhân Covid-19 được thiết lập nhanh nhất là bệnh viện dã chiến tỉnh Đồng Nai. Ngày 31-7, Trung đoàn Đồng Nai nhận được lệnh chuyển đổi doanh trại thành bệnh viện dã chiến. Sáng 3-8, mọi công tác chuẩn bị đã sẵn sàng để Bệnh viện dã chiến số 9 với 1.000 giường bệnh đi vào hoạt động.
Và chúng ta không thể nào quên hình ảnh những y, bác sĩ, trong đó có cả y, bác sĩ đã nghỉ hưu của Quân khu 7, ngày đêm bên giường bệnh, điều trị chăm sóc bệnh nhân nhiễm Covid - 19. Tính đến ngày 15/8, Quân khu 7 đã điều động 147 y, bác sĩ thuộc LLVT Quân khu hỗ trợ các địa phương trên địa bàn. Không chỉ bảo đảm ngày 3 bữa cơm, các chiến sĩ còn đảm nhận vận chuyển bệnh nhân nặng, bảo vệ an ninh trật tự, phun khử khuẩn, vận chuyển rác thải, vận chuyển nhu yếu phẩm, trang thiết bị y tế...
LLVT Quân khu 7 còn là những “lá chắn sống” tham gia vào các chốt phòng, chống dịch; phun thuốc khử khuẩn vệ sinh môi trường, góp phần quan trọng ngăn chặn việc lây lan dịch bệnh; tổ chức “phiên chợ 0 đồng”, tặng người dân hàng trăm tấn rau xanh, hàng nghìn quả trứng… hỗ trợ và vận động hỗ trợ lương thực, thực phẩm, trang thiết bị y tế cho người dân gần 400 tỷ đồng; vận chuyển lương thực, thực phẩm đến từng gia đình…
Đặc biệt trong lúc dịch bệnh ở thời kỳ cao điểm, nhiều người tử vong, nhà thiêu quá tải, việc tang lễ cho người xấu số gặp muôn vàn khó khăn, gây hoang mang, lo lắng trong dư luận… tạo áp lực rất lớn trong xã hội. Không ai khác, cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu 7 lại gánh vác nhiệm vụ này. Kể từ khi được giao nhiệm vụ, Quân khu 7 đã tiếp nhận tro cốt, bàn giao cho gia quyến và đặc biệt việc tang lễ cho người quá cố được tổ chức rất chu đáo, trang nghiêm theo phong tục.
Nhiều ngày qua, hàng vạn cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu 7 đã lặng lẽ với những công việc khó khăn, vất vả, ẩn chứa đầy hiểm nguy. Những ngày chống dịch, cán bộ, chiến sĩ luôn hối hả với những bữa cơm ăn vội, những giấc ngủ chưa tròn, không sợ khó khăn, nguy hiểm, tiên phong trên tuyến đầu chống dịch để giành lại sự sống cho người bệnh, sự bình an của Nhân dân.
![](/fileman/Uploads/tbNews/25317/thumb/img2021090211035020210903141337603.jpg)
Ngày 21/7/2021, Đảng ủy Quân khu 7 có Chỉ thị số 660-CT/ĐU về việc mở chiến dịch cao cao điểm giúp dân vượt qua khó khăn do đại dịch Covid. Xác định với người lính, trong lúc này phòng, chống dịch là nhiệm vụ cấp bách hàng đầu, là nhiệm vụ chiến đấu của LLVT Quân khu 7. Với tinh thần đó, hàng ngàn cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu 7 đã sẵn sàng ra tuyến đầu chống dịch, bằng quyết tâm cao nhất, dù biết rằng tham gia cuộc chiến này có rất nhiều rủi ro.
Bên cạnh việc hoàn thành tốt nhiệm vụ được lãnh đạo, chỉ huy phân công thì cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu 7 còn thực hiện một mệnh khác - mệnh lệnh từ trái tim.
Khi được phân công làm nhiệm vụ tham gia chống dịch, mặc dù không ít cán bộ, chiến sĩ có hoàn cảnh khó khăn và biết rằng có thể sẽ gặp phải rủi ro nhưng ai cũng quyết tâm, sẵn sàng đi vào vùng nguy hiểm nhất, nguy cơ lây nhiễm cao nhất. Nhiều y, bác sĩ trong LLVT Quân khu 7 đã nghỉ hưu, xung phong vào làm việc trong các bệnh viện dã chiến. Nhiều cán bộ, chiến sĩ trực chốt, ăn ngủ ở bìa rừng thiếu thốn trăm bề; những gương mặt hốc hác, trong bộ đồ bảo hộ khi thời tiết hơn 30 độ, mồ hôi ướt đầm vai áo khi tiếp tế lương thực, thực phẩm cho người dân; và nhiều đêm không ngủ của các y, bác sĩ bên giường bệnh phục vụ bệnh nhân, dù biết rằng nguy cơ lây nhiểm có thể đến với mình bất cứ lúc nào.
Không ít cán bộ, chiến sĩ đã nhường suất ăn của mình, dành những đồng tiền lương ít ỏi tặng cho người cơ nhỡ, không may bị kẹt trong vùng dịch…và đến khi việc tang lễ cho những người xấu số diễn ra căng thẳng nhất thì LLVT Quân khu 7 lại nhận nhiệm vụ đó về mình… Mấy tháng vật lộn với khó khăn, nguy hiểm nhưng cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu không một chút kêu ca, phàn nàn, nản chí. Những nghĩa cử đó chỉ có thể được thực hiện bởi mệnh lệnh của con tim.
Thực tế trong những ngày chống dịch khốc liệt vừa qua, cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu 7 đã chứng minh được phẩm chất của Bộ đội Cụ Hồ: “Quân đội ta trung với Đảng, hiếu với dân, sẵn sàng chiến đấu, hi sinh vì độc lập, tự do của Tổ quốc, vì chủ nghĩa xã hội. Nhiệm vụ nào cũng hoàn thành, khó khăn nào cũng vượt qua, kẻ thù nào cũng đánh thắng”. Và để điều có ý nghĩa lớn hơn là cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu 7 đã để lại ấn tượng sâu sắc trong lòng Nhân dân, xứng đáng là chỗ dựa tin cậy dân trong cuộc chiến chống dịch Covid -19.
Cuộc chiến chống dịch Covid -19 vẫn còn đang ở phía trước, bên cạnh việc trui rèn bản lĩnh, coi phòng, chống dịch là nhiệm vụ cấp bách hàng đầu, là nhiệm vụ chiến đấu của LLVT Quân khu 7, chúng ta hãy luôn giữ “trái tim nóng” để chiến thắng dịch Covid-9, xứng đáng với niềm tin của Nhân dân.