PV: Thưa đồng chí Tư lệnh Quân khu 7! Xin đồng chí cho biết những nét khái quát nhất về truyền thống vẻ vang của LLVT Quân khu 7 trong hơn 70 năm qua?
Trung tướng Võ Minh Lương: Cách đây 74 năm, chấp hành Chỉ thị của Trung ương Đảng và Chủ tịch Hồ Chí Minh, ngày 10 tháng 12 năm 1945 tại xã Bình Hòa Nam, huyện Đức Huệ, tỉnh Long An, Hội nghị Quân sự Nam bộ lần đầu tiên do Xứ ủy tổ chức đã quyết định thành lập Khu 7, Khu 8 và Khu 9. Những biến động lịch sử trong chiến tranh giải phóng dân tộc và yêu cầu của công cuộc xây dựng, bảo vệ Tổ quốc đã gắn kết miền Đông Nam bộ, một phần cực Nam Trung bộ và cực Nam Tây Nguyên thành một địa bàn chiến lược đặc biệt quan trọng. Đó chính là Quân khu 7 hôm nay.
Kế thừa truyền thống Nam bộ thành đồng Tổ quốc, được Đảng, Bác Hồ lãnh đạo, rèn luyện, được Nhân dân nuôi dưỡng, đùm bọc, LLVT Quân khu 7 vừa chiến đấu, vừa xây dựng, phát triển lực lượng từ nhỏ đến lớn, từ yếu đến mạnh, sáng tạo ra nhiều cách đánh độc đáo, hiệu quả trên nền tảng của cuộc đấu tranh nhân dân, góp phần xứng đáng vào công cuộc giải phóng hoàn toàn miền Nam, thống nhất đất nước.
74 năm qua, cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu 7 luôn khẳng định vai trò đứng mũi chịu sào trong bối cảnh đầy thử thách cam go, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ mà Đảng, Quân đội và Nhân dân giao phó, xây đắp nên truyền thống vẻ vang “Trung thành vô hạn, chủ động sáng tạo, tự lực tự cường, đoàn kết quyết thắng”.
PV: Ngay từ khi mới thành lập, LLVT Quân khu 7 đã lập nhiều chiến công vang dội, làm nức lòng quân dân cả nước. Chiến công nối tiếp chiến công, từ những ngày đầu chống Pháp cho đến kháng chiến chống Mỹ, Quân khu 7 đã cùng quân dân cả nước làm nên Đại thắng mùa Xuân 1975. Xin đồng chí chia sẻ với bạn đọc những chiến công tiêu biểu của Quân khu 7?
Trung tướng Võ Minh Lương: Ngay sau khi được thành lập tháng 12 năm 1945, đáp lời kêu gọi của Chủ tịch Hồ Chí Minh: “Chúng ta thà hy sinh tất cả, chứ nhất định không chịu mất nước, nhất định không chịu làm nô lệ”, LLVT Quân khu 7 đã đoàn kết một lòng, không quản gian khổ, hy sinh, cùng với đồng bào miền Đông Nam bộ và cực Nam Trung bộ, lập nên những chiến công vang dội như trận: Trung Hưng - Ràng, Đất Cuốc, Đồng Xoài, La Ngà - Định Quán... góp phần cùng cả nước làm nên chiến thắng Điện Biên Phủ năm 1954, đánh bại cuộc chiến tranh xâm lược của thực dân Pháp.
Trong cuộc kháng chiến chống Mỹ, cứu nước, Quân khu 7 là nơi trực tiếp đụng đầu lịch sử giữa lực lượng cách mạng và phản cách mạng, giữa nhân nghĩa và bạo tàn, các lực lượng vũ trang miền Đông Nam bộ, cực Nam Trung bộ đã anh dũng vượt qua những năm tháng vô cùng ác liệt, phát triển lực lượng dân quân du kích rộng khắp, hình thành các đơn vị chủ lực “quả đấm” của Miền, trực tiếp làm nên những thắng lợi có ý nghĩa tác động sâu sắc đến toàn bộ cục diện chiến trường miền Nam mà lịch sử mãi mãi ghi đậm dấu ấn những chiến công chói lọi với những trận đánh như: Tua Hai, Bình Giã, Đồng Xoài, Đất Cuốc, Bàu Bàng, Dầu Tiếng, Phước Long, Tòa Đại sứ quán Mỹ, Khách sạn Caravelle, Victoria, kho xăng Nhà Bè, sân bay Tân Sơn Nhất, kho bom Thành Tuy Hạ… và chiến dịch Bắc Tây Ninh đánh bại cuộc hành quân mang tên “Gian- xơn-Xi- ti” của Mỹ. Cuộc tiến công và nổi dậy Xuân Mậu Thân 1968 đánh vào sào huyệt của Mỹ, ngụy tại Sài Gòn; chiến dịch Xuân - Hè 1972 giải phóng Lộc Ninh, giải phóng đường 14, lần đầu tiên ta giải phóng hoàn toàn một tỉnh lỵ ở miền Nam, là căn cứ tiền đồn án ngữ phía Bắc để bảo vệ cho cái gọi là “Thủ đô - Sài Gòn” là trung tâm đầu não của chế độ cũ. Trong cuộc Tổng tiến công và nổi dậy mùa Xuân năm 1975, quân và dân Quân khu 7 đã đồng loạt tiến công, nổi dậy, liên tiếp mở hai chiến dịch tiến công giải phóng đường số 3, số 1 và đường số 2 ở Bà Rịa, tạo hành lang từ Miền đi xuống hướng Đông - Đông Nam Sài Gòn, chuẩn bị cho cuộc tổng tiến công, đồng thời tạo thế bao vây áp sát Xuân Lộc. Song song với các chiến dịch tiến công trên, LLVT thành đội Sài Gòn - Gia Định nhanh chóng mở ra nhiều lõm giải phóng ven đô, đứng vững ở Gò Vấp, Hóc Môn, Bình Chánh, Thủ Đức, Tân Bình, tạo thế, tạo bàn đạp cho các lực lượng tiến công vào nội đô từ nhiều hướng. Mặt khác, Quân khu 7 phối hợp với Quân đoàn 4 tiến công đập tan tuyến phòng ngự Xuân Lộc, đánh chiếm thành phố Biên Hòa, mở toang cánh cửa hướng Đông vào Sài Gòn, góp phần quan trọng vào thắng lợi của Chiến dịch Hồ Chí Minh lịch sử, hoàn thành chặng đường dài “đi trước về sau” đầy gian khổ hy sinh góp phần xứng đáng vào công cuộc giải phóng hoàn toàn miền Nam, thống nhất đất nước.
Trong Chiến dịch Hồ Chí Minh, riêng quân dân Sài Gòn - Gia Định đã diệt và làm tan rã 31.000 tên địch, bắt làm tù binh 12.619 tên, chiếm 9 căn cứ quân sự, 5 chi khu, 21 phân khu và trụ sở tề, thu 12.275 súng và gần như toàn bộ hồ sơ của địch. Số ngụy quân lần lượt ra trình diện 40 vạn, số công an và cảnh sát 10 vạn. Việc này đã tạo thuận lợi cho ta giải phóng Sài Gòn nguyên vẹn và mọi sinh hoạt, trật tự an ninh thành phố đã ổn định ngay sau đó.
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/13089/thumb/659_32_copy.jpg)
PV: Ngay sau ngày giải phóng miền Nam, LLVT Quân khu7 vừa tham gia khắc phục hậu quả chiến tranh, kiến thiết đất nước, vừa chiến đấu bảo vệ biên giới Tây Nam và làm nghĩa vụ quốc tế. Những khó khăn, gian khổ, hy sinh ấy đã tôi rèn bản lĩnh của người chiến sĩ Quân khu 7 như thế nào, thưa đồng chí Tư lệnh?
Trung tướng Võ Minh Lương: Trong chiến tranh bảo vệ biên giới Tây Nam và 10 năm làm nghĩa vụ quốc tế, LLVT Quân khu 7 đã có bước trưởng thành vượt bậc. Những năm giúp bạn Campuchia thoát khỏi họa diệt chủng, LLVT Quân khu 7 đã vượt qua mọi gian khổ hy sinh để hoàn thành nghĩa vụ quốc tế cao cả trong lúc cả nước còn nhiều khó khăn. Nhờ có sự giúp đỡ to lớn, chí tình của Quân tình nguyện Việt Nam, bạn có đủ thế và lực để thực hiện giải pháp có lợi cho sự ổn định và phát triển của đất nước Campuchia. Từ khi thực hiện tổng tuyển cử với sự giám sát của Liên Hợp quốc (1991) đến nay, tình hình Campuchia ngày càng ổn định, an ninh biên giới được giữ vững, tạo điều kiện thuận lợi cho sự ổn định và phát triển của 2 nước và cho cả khu vực.
Những năm đổi mới, Quân khu 7 thường xuyên nắm chắc, làm chủ vùng trời, vùng biển, biên giới, nội địa, đặc biệt là các địa bàn trọng điểm. Tham mưu, đề xuất kịp thời những chủ trương, giải pháp, xử lí tốt các tình huống diễn ra, không để bị động bất ngờ, bảo vệ vững chắc chủ quyền quốc gia và toàn vẹn lãnh thổ.
Từ thực tiễn quá trình xây dựng, chiến đấu và trưởng thành của LLVT Quân khu 7, tinh thần tự lực tự cường luôn được các thế hệ cán bộ chiến sĩ thuộc nằm lòng. Chính sự tự lực tự cường là nền tảng vững chắc nhất trong mọi khó khăn, ở mọi thời điểm, tạo nên mạch nguồn sức mạnh để người chiến sĩ Quân khu 7 hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao.
PV: Những năm vừa qua, tình hình kinh tế - xã hội trên địa bàn Quân khu 7 có sự phát triển mạnh mẽ với việc hình thành các vùng kinh tế trọng điểm, nhiều khu công nghiệp thu hút nguồn vốn đầu tư lớn cả trong và ngoài nước. Điều đó đã đặt ra yêu cầu cụ thể với LLVT Quân khu như thế nào trong việc đảm bảo vững chắc về quốc phòng - an ninh?
Trung tướng Võ Minh Lương: Chúng tôi rất phấn khởi trước sự phát triển toàn diện về kinh tế - xã hội trên địa bàn Quân khu 7. Việc hình thành các vùng kinh tế trọng điểm, khu công nghiệp trên địa bàn cho thấy sức hấp dẫn của Quân khu 7 nói riêng và vị thế quan trọng của Việt Nam nói chung đối với sự phát triển chung trong khu vực và trên thế giới. Vấn đề phát triển kinh tế gắn với quốc phòng - an ninh luôn được Đảng, Nhà nước hết sức quan tâm, đồng thời có chiến lược, sách lược vừa cụ thể vừa lâu dài. Với chúng tôi, bài học dựng nước phải đi đôi với giữ nước của ông cha ta ngàn đời nay luôn nhắc nhở chúng ta không được lơ là mất cảnh giác. Bài học lịch sử cũng chỉ ra rằng, chúng ta có vững vàng tiềm lực quốc phòng, được Nhân dân đồng thuận mới có thể chiến thắng mọi kẻ thù. Nhân dân chính là cái gốc vững bền nhất cho mọi sự phát triển. Khi hình thành các vùng kinh tế, khu công nghiệp có vốn đầu tư và lao động nước ngoài, chúng tôi luôn xem xét cẩn trọng. Mỗi đồng chí Bí thư Tỉnh ủy là Đảng ủy viên Quân khu xác định không đầu tư bằng mọi giá. Khi Nhân dân có ý kiến, chúng tôi đã sớm tìm hiểu, lắng nghe và chia sẻ với những trăn trở của người dân để từ đó điều chỉnh cho phù hợp.
PV: Phát huy hào khí “Miền Đông gian lao mà anh dũng”, LLVT Quân khu 7 hôm nay đã có việc làm thiết thực nào để tô thắm hình ảnh “Bộ đội Cụ Hồ” trong lòng Nhân dân?
Trung tướng Võ Minh Lương: Kế thừa hào khí miền Đông anh hùng, những năm qua, cùng với cấp ủy, chính quyền và Nhân dân trên địa bàn, LLVT Quân khu 7 đã có nhiều chủ trương, giải pháp đột phá, sáng tạo trong xây dựng địa phương vững về chính trị, giàu về kinh tế, mạnh về quốc phòng - an ninh, góp phần quan trọng vào ổn định và phát triển đất nước ở địa bàn trọng điểm phía Nam của Tổ quốc.
Trước yêu cầu bảo vệ Tổ quốc trong thời kỳ mới, Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 luôn xác định công tác huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu và chiến đấu thắng lợi trong mọi tình huống là nhiệm vụ chính trị trung tâm. Công tác huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu đi sâu vào đổi mới nội dung, phương pháp sát với đặc điểm địa bàn, nhiệm vụ chiến đấu; bảo đảm cho bộ đội giỏi tác chiến bằng vũ khí, trang bị hiện có trong biên chế và khi được tăng cường binh khí, kỹ thuật. Đồng thời, coi trọng huấn luyện đồng bộ, chuyên sâu; kết hợp huấn luyện với thực hành diễn tập nâng cao. Tích cực đổi mới tổ chức, phương pháp tập huấn, bồi dưỡng cán bộ, đẩy mạnh phong trào phát huy sáng kiến, cải tiến mô hình học cụ...
Dấu ấn của Quân khu 7 trong thời gian qua, đó là luôn chú trọng và phát huy sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị; phối hợp chặt chẽ với cấp ủy, chính quyền các địa phương thực hiện tốt việc kết hợp phát triển kinh tế-xã hội với tăng cường tiềm lực quốc phòng, xây dựng khu vực phòng thủ vững chắc.
Thấm nhuần lời dạy của Bác “Dân vận khéo, việc gì cũng thành công”, với tình cảm “đi dân nhớ, ở dân thương”, công tác dân vận của lực lượng vũ trang Quân khu được đẩy lên tầm cao mới. Phong trào giao lưu kết nghĩa, “Quân đội chung sức xây dựng nông thôn mới”, xóa đói giảm nghèo, đền ơn đáp nghĩa… đã tạo nên bộ mặt mới cho cuộc sống Nhân dân vùng sâu, vùng xa, vùng biên giới, vùng căn cứ kháng chiến, góp phần làm sáng đẹp hình ảnh “Bộ đội Cụ Hồ” trong tâm thức Nhân dân miền Đông Nam bộ…
Trong công tác đối ngoại quốc phòng và ngoại giao nhân dân, Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 luôn quán triệt và triển khai thực hiện nghiêm túc các quan điểm, đường lối, chính sách đối ngoại của Đảng, Nhà nước. Hoạt động đối ngoại quốc phòng được triển khai với nhiều nội dung đa dạng, phong phú, duy trì và thực hiện tốt công tác tiếp đón các đoàn khách quốc tế, Quân đội các nước đến thăm Quân khu 7; góp phần bảo vệ vững chắc độc lập, chủ quyền, toàn vẹn lãnh thổ và an ninh quốc gia, thực hiện tốt nhiệm vụ chính trị góp phần nâng cao uy tín và vị thế của đất nước, của Quân đội trên trường quốc tế…
Đặc biệt, với tinh thần “giúp bạn là tự giúp mình” trong quan hệ truyền thống, hữu nghị Việt Nam-Campuchia, LLVT Quân khu và các địa phương trên địa bàn đã tích cực tham gia giúp bạn Campuchia cả về vật chất và tinh thần với nhiều việc làm thiết thực, biểu hiện sinh động của tình đoàn kết, hữu nghị, hợp tác cùng phát triển giữa LLVT Quân khu 7 với các đơn vị Quân đội Hoàng gia Campuchia…
Truyền thống vẻ vang của lực lượng vũ trang Quân khu 7 được kết tinh từ trong gian lao, thử thách qua các cuộc kháng chiến vĩ đại của dân tộc và trong sự nghiệp xây dựng, bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa. Vì vậy, truyền thống của LLVT Quân khu 7 vừa mang trong mình những tinh hoa, khí phách của dân tộc, của Quân đội, vừa có những đặc trưng riêng của vùng đất và con người Quân khu 7 giản dị, chất phác, anh hùng.
PV: Xin cảm ơn đồng chí Tư lệnh!