Đảng ủy - Ban Chỉ huy quân sự huyện đã tham mưu Huyện ủy – Ủy ban nhân dân huyện lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện hoàn thành nhiệm vụ quốc phòng - quân sự địa phương. Lực lượng vũ trang huyện duy trì nghiêm chế độ sẵn sàng chiến đấu, phối hợp với Công an và các đơn vị bạn trên địa bàn duy trì thực hiện chế độ phối hợp tuần tra canh gác, chế độ đóng quân canh phòng, góp phần giữ vững ổn định chính trị- trật tự an toàn xã hội ở địa phương.
Hoàn thành cơ bản các nhiệm vụ trọng tâm như: Huấn luyện quân sự, giáo dục chính trị, công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ, huấn luyện và kiểm tra sẵn sàng chiến đấu đối với quân nhân dự bị. Qua kết quả hội thao quốc phòng lực lượng vũ trang Thành phố hàng năm, thành tích đơn vị ngày càng được nâng lên, có tiến bộ tốt. Năm 2016, Đảng ủy – Bộ Tư lệnh Thành phố đánh giá đơn vị hoàn thành xuất sắc nhiệm công tác quốc phòng - quân sự địa phương, được Thành phố khen thưởng.
Phát biểu chỉ đạo hội nghị, đồng chí Nguyễn Cư, Bí thư Huyện ủy, Bí thư Đảng ủy quân sự huyện chỉ đạo thời gian còn lại Đảng ủy quân sự huyện cần tập trung lãnh đạo lực lượng vũ trang nâng cao khả năng sẵn sàng chiến đấu, xây dựng cơ quan đơn vị vững mạnh toàn diện, xây dựng nề nếp chính quy.
Đổi mới phương pháp giáo dục chính trị, làm cho cán bộ, chiến sĩ nâng cao nhận thức, tinh thần cảnh giác cách mạng, an tâm tư tưởng phục vụ Quân đội, sẵn sàng nhận và hoàn thành mọi nhiệm vụ trên giao.
Thực hiện nghiêm nguyên tắc tập trung dân chủ, nêu cao tinh thần đấu tranh tự phê bình và phê bình, xây dựng đoàn kết thống nhất trong Đảng bộ và đơn vị. Tăng cường công tác kiểm tra, giám sát, chủ động giáo dục ngăn ngừa, không để đảng viên vi phạm kỷ luật. Làm tốt công tác dân vận, chính sách “Hậu phương Quân đội”, chăm lo đời sống vật chất tinh thần cho cán bộ, chiến sĩ.