(QK7 Online) - Sáng 28/10, tại Cao su Đồng Phú tỉnh Bình Phước,Tập đoàn Công nghiệp Cao su Việt Nam tổ chức lễ kỷ niệm 91 năm ngày thành lập Chi bộ Đông Dương cộng sản Đảng và ngày truyền thống Ngành Cao su Việt Nam (28/10/1929 – 28/10/2020).
Ông Trần Ngọc Thuận, Chủ tịch Hội đồng quản trị Tập đoàn Công nghiệp Cao su Việt Nam và Chủ tịch UBND tỉnh Bình Phước Trần Tuệ Hiền đến dự.
Văn nghệ chào mừng.
Tại buổi lễ, các đại biểu cùng nhau ôn lại lại truyền thống 91 năm thành lập Chi bộ Đông Dương cộng sản Đảng ở Phú Riềng và 91 năm ngày truyền thống Ngành Cao su Việt Nam. Theo đó, đêm 28/10/1929, tại Làng 3, đồn điền cao su Phú Riềng, nay là xã Thuận Phú, huyện Đồng Phú, Chi bộ Đông Dương cộng sản Đảng đầu tiên ở Đông Nam Bộ được thành lập, gồm 6 đảng viên, do đồng chí Nguyễn Xuân Cừ làm Bí thư. Dưới sự lãnh đạo của Đảng, cuộc bãi công của công nhân cao su Phú Riềng giành thắng lợi. Đây là cuộc bãi công lớn nhất, làm nên chiến thắng Phú Riềng Đỏ anh hùng.
91 năm đi qua, Phú Riềng Đỏ năm xưa trở thành mảnh đất lành với bạt ngàn cao su, đóng góp “vàng trắng” xây dựng và kiến tạo quê hương Bình Phước ngày càng giàu đẹp. Đã có hàng chục ngàn cán bộ, công nhân không ngừng lao động, học tập, sáng tạo, nghiên cứu, ứng dụng khoa học kỹ thuật vào quá trình trồng, chăm sóc, khai thác, chế biến mủ cao su, đóng góp hiệu quả vào sự phát triển của tỉnh Bình Phước nói riêng và sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước.
T![](/fileman/Uploads/tbNews/20103/thumb/dsc7880.jpg)
Bà Trần Tuệ Hiền, Chủ tịch UBND tỉnh Bình Phước tặng hoa chúc mừng.
Phát biểu tại buổi lễ, bà Trần Tuệ Hiền, Chủ tịch UBND tỉnh Bình Phước cho biết: Hiện nay, Bình Phước đứng đầu cả nước về diện tích cây cao su với hơn 220 ngàn ha, chiếm 22% diện tích cao su toàn quốc, trong đó có khoảng hơn 70 ngàn ha của các doanh nghiệp Nhà nước. Các doanh nghiệp cao su trên địa bàn tỉnh hiện giải quyết việc làm cho trên 24 ngàn lao động; thu nhập bình quân đạt từ 5,5 đến trên 9,5 triệu đồng/người/tháng.
Bà Trần Tuệ Hiền kỳ vọng Tập đoàn Công nghiệp Cao su Việt Nam sẽ tiếp tục phối hợp chặt chẽ với địa phương để thực hiện định hướng chuyển đổi khoảng 40 ngàn hecta cao su để phát triển công nghiệp, đô thị, khu dân cư, chăn nuôi, nông nghiệp công nghệ cao trong thời gian tới.
Ông Trần Ngọc Thuận, Chủ tịch Hội đồng quản trị Tập đoàn Công nghiệp Cao su Việt Nam nhấn mạnh: Ngành cao su tiếp tục thực hiện đề án tái cơ cấu, cấu trúc lại mà Thủ tướng Chính phủ đã phê duyệt, giai đoạn sau cổ phần hóa. Ông Trần Ngọc Thuận đề nghị lãnh đạo Ủy ban Quản lý vốn Nhà nước tại doanh nghiệp sớm có chủ trương về đề án trên để làm cơ sở pháp lý để thực hiện tốt nhiệm vụ được giao.
![](/fileman/Uploads/tbNews/20103/thumb/dsc7927.jpg)
Ông Trần Ngọc Thuận và Bà Trần Tuệ Hiền chụp hình lưu niệm các cá nhân nhận thưởng Sao Vàng cao su lần thứ XVII năm 2020.
Dịp này, Tập đoàn Công nghiệp Cao su Việt Nam trao giải thưởng Cao su Việt Nam cho 3 cá nhân, 2 tập thể và 35 giải thưởng Sao Vàng cao su dành cho cấp lãnh đạo quản lý trực thuộc Tập đoàn.
Thanh Tuấn