(QK7 Online) - Ngày 30/10, Trường Quân sự Quân khu 7 phối hợp với Trường Sĩ quan Lục quân 2 tổ chức khai giảng đào tạo đại học, cao đẳng ngành quân sự cơ sở khóa 71, năm 2020 cho 106 học viên là cán bộ đang giữ chức vụ Chỉ huy trưởng, Phó chỉ huy trưởng quân sự xã, phường, thị trấn trong LLVT Quân khu. Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu tới dự và phát biểu chỉ đạo.
Các học viên tham dự Lễ khai giảng.
Trong thời gian 3 năm đối với chương trình đào tạo cao đẳng chính quy và 4 năm đối với chương trình đào tạo đại học chính quy, học viên sẽ được trang bị những kiến thức về môn quân sự chung, kiến thức cơ sở ngành, kiến thức chuyên môn, thực tập chức trách chỉ huy trưởng cấp xã, phường, diễn tập cuối năm.
Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu phát biểu chỉ đạo.
Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu nhấn mạnh: Việc tổ chức các lớp đào tạo cao đẳng, đại học ngành quân sự cơ sở là sự cụ thể hóa các chủ trương của Quân ủy Trung ương, Bộ Quốc phòng và Nghị quyết Đại hội Đảng bộ Quân khu về việc nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ ở cơ sở. Đến thời điểm hiện tại, Trường Quân sự quân khu đã phối hợp với Trường Sĩ quan Lục quân 2 chiêu sinh, đào tạo và công nhận ra trường cho 2.042 học viên. Học viên khi ra trường về địa phương đã phát huy được năng lực của mình, chất lượng công tác quân sự quốc phòng ở địa phương ngày càng khởi sắc, nhiều đồng chí được chính quyền địa phương tin tưởng giao nhiều trọng trách quan trọng. Đồng chí Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu yêu cầu các học viên nhận thức sâu sắc rằng đây là niềm vinh dự của mỗi đồng chí, trong quá trình học tập tại trường, phát huy tính tích cực, chủ động, sáng tạo trong học tập, tiếp thu những kiến thức được trang bị, vận dụng linh hoạt giữa kiến thức lý thuyết và thực hành, tốt nghiệp ra trường hoàn thành tốt chức trách, nhiệm vụ được giao, xây dựng quê hương ngày càng giàu mạnh.
Học viên Phạm Bá Lĩnh phát biểu tại buổi khai giảng
Thay mặt cho 106 học viên, đồng chí Phạm Bá Lĩnh chia sẻ: Được sự quan tâm của các cấp tạo điều kiện cho chúng tôi về học tập đợt này, đây là niềm vinh dự lớn đối với chúng tôi. Trong quá trình học tập tại trường, chúng tôi sẽ nỗ lực hết mình, an tâm tư tưởng, xác định tốt nhiệm vụ, chấp hành kỷ luật, pháp luật, nội qui qui định của đơn vị, xây dựng và giữ gìn sự đoàn kết thống nhất, nêu cao tinh thần đoàn kết, cùng nhau tiến bộ, nắm chắc những kiến thức được trang bị để vận dụng tốt trong quá trình công tác tại địa phương sau này.
Bá Phúc