(QK7 Online) - Sáng ngày 22-4, tại xã Lộc Tấn, huyện Lộc Ninh, tỉnh Bình Phước phối hợp với Quân đội Hoàng gia Campuchia tổ chức hội đàm thống nhất kế hoạch đặt bia đá ghi nhớ tại điểm dừng chân trong hành trình tìm đường cứu nước của Ngài Samdech Techo Hun Sen, Thủ tướng Chính phủ Vương quốc Campuchia.
Bà Trần Tuệ Hiền, Chủ tịch UBND tỉnh Bình Phước phát biểu tại buổi Hội đàm.
Dự buổi hội đàm có Thiếu tướng Đặng Văn Lẫm, Phó Tư lệnh Quân khu 7; Thiếu tướng Nguyễn Hoài Phương, Phó Tư lệnh Bộ đội biên phòng; đại diện Cục Đối ngoại, Bộ Quốc phòng.
Lãnh đạo tỉnh Bình Phước có bà Trần Tuệ Hiền, Phó bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; đại diện Bộ chỉ huy Quân sự, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng và các sở, ngành liên quan của tỉnh.
Đoàn đại biểu cấp cao Vương quốc Campuchia dự Hội đàm.
Về phía đoàn đại biểu cấp cao Vương quốc Campuchia có Thống tướng Sao Sokha, Phó tổng Tư lệnh, Tư lệnh Hiến binh Quân đội Hoàng gia làm trưởng đoàn.
Điểm dừng chân trong hành trình cứu nước của Thủ tướng Samdech Techo Hun Sen được thiết kế xây dựng tại Điểm X16 thuộc xã Lộc Tấn, huyện Lộc Ninh, tỉnh Bình Phước.
Đại diện Sở Văn hóa TT&DL tỉnh Bình Phước, đơn vị chủ đầu tư báo cáo mô phỏng công trình.
Công trình có diện tích sử dụng 5 ha, trong đó diện tích xây dựng 0,9 ha với 2 điểm chính là Cây độc lập và nơi đặt bia đá. Điểm đặt bia đá được thiết kế gồm 2 phần chính: bia đá và khuôn viên đặt bia đá. Bia đá được thiết kế có hình tượng hoa sen, phần bệ làm bằng chất liệu bê tông cốt thép.
Bia đá có 2 mặt, trên bia đá khắc Quốc kỳ và nội dung lịch sử bằng 2 ngôn ngữ Việt Nam, Campuchia. Toàn bộ khuôn viên được thiết kế lan can đá bao quanh, nền lát đá granite.
Tại buổi hội đàm, lãnh đạo 2 bên đã trao đổi, thống nhất chung về chi tiết xây dựng, nội dung ghi trên bia đá, đồng thời ký văn bản ghi nhớ kế hoạch đặt bia đá tại điểm dừng chân trong hành trình cứu nước của Thủ tướng Chính phủ Vương quốc Campuchia Samdech Techo Hun Sen.
Dự kiến công trình chính thức khởi công vào ngày 3/5, hoàn thành trước ngày 10/6/2021.
Bà Trần Tuệ Hiền, Chủ tịch UBND tỉnh Bình Phước “Chúng tôi rất hoan nghênh và tiếp thu ý kiến góp ý của Ngài Thống tướng Sao Sokha, quá trình triển khai thực hiện sẽ lưu ý thay đổi phù hợp đảm bảo tính chân thực, mỹ quan... Bình Phước quyết tâm chỉ đạo xây dựng công trình đúng tiến độ, chất lượng tốt nhất, thể hiện tình cảm trọn vẹn của Nhân dân trong tỉnh đối với cá nhân Thủ tướng Hun Sen và Nhân dân Campuchia”.
Lãnh đạo tỉnh Bình Phước tặng quà cho Thống tướng Sao Sokha.
Thống tướng Sao Sokha: “Tôi nghĩ rằng công trình này tới đây sẽ trở thành một điểm đến lý tưởng không chỉ của người dân Việt Nam, thế hệ trẻ Campuchia sẽ đến tham quan và hiểu sâu sắc hơn tình đoàn kết hữu nghị tốt đẹp giữa hai nước Việt Nam- Campuchia”.
Thế Anh