Nét nổi bật trong 5 năm qua của Hội CCB thành phố đó còn là công tác xây dựng hội vững mạnh về chính trị, tư tưởng và tổ chức. Đại đa số CCB kiên định, vững vàng tin tưởng vào sự lãnh đạo của Đảng; phấn khởi với thành tựu phát triển đất nước; đồng tình với quan điểm, giải pháp của Đảng, Nhà nước về giải quyết những vấn đề nhạy cảm, phức tạp trong quan hệ với các nước trên thế giới và khu vực. Các cấp hội có nhiều chủ trương, giải pháp cơ bản, đồng bộ xây dựng hội vững mạnh và thường xuyên được bổ sung, kiện toàn. Đến nay hệ thống tổ chức hội được kiện toàn thống nhất từ Thành hội đến xã phường, thị trấn. 100% xã phường có tổ chức hội làm nòng cốt trong công tác vận động quần chúng. Theo ông Trần Thanh Huyền, Phó Chủ tịch Hội CCB thành phố, Bí thư Đảng ủy cơ quan: Trung bình hàng năm hội phát triển gần 1.000 hội viên. Hiện nay có hơn 68.000 hội viên cựu chiến binh, tăng hơn 5.000 hội viên so với đầu nhiệm kì. Từng cấp hội còn chú trọng đổi mới và nâng cao chất lượng sinh hoạt của ban chấp hành các cấp. Gắn xây dựng Ban chấp hành với xây dựng đội ngũ cán bộ, nhất là cán bộ chủ trì các cấp. Hàng năm số tổ chức cơ sở hội đạt TSVM, hội viên gương mẫu, gia đình hội viên đạt tiêu chuẩn gia đình văn hóa đều tăng, vượt chỉ tiêu Đại hội đề ra.
Các cá nhân được tuyên dương thực hiện tốt Chỉ thị 05 của Bộ Chính trị
Ảnh: Lê Hoan
Đặc biệt, với truyền thống đạo lí “lá lành đùm lá rách” và bằng nghĩa tình cao cả đồng chí, đồng đội, các cấp hội luôn chú trọng làm tốt phong trào xây dựng nhà tình nghĩa, nhà tình thương. 5 năm qua toàn thành hội và các nhà hảo tâm đã xây dựng, sửa chữa hơn 1.300 nhà tình nghĩa, nhà tình thương, với tổng kinh phí gần 27 tỷ đồng...
“Dũng cảm trong chiến đấu, gương mẫu trong đời thường”, những người lính già hôm nay còn luôn gương mẫu đi đầu trong các phong trào, các cuộc vận động cách mạng tại địa phương, như: Phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư”, phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, phòng chống tội phạm”, phong trào bảo vệ môi trường “Vì thành phố văn minh, sạch đẹp”, phong trào CCB tham gia giữ gìn trật tự an toàn giao thông, với các tổ, đội “Cựu chiến binh xung kích”, “CCB tình nguyện”, Tuyến đường CCB đảm nhiệm”... Có thể nói, các cấp hội từ thành hội tới cơ sở, bằng cả tâm huyết và trách nhiệm của mình đã triển khai thực hiện với các nội dung phong phú, sáng tạo, hiệu quả. Nhất là trong tham gia giữ gìn trật tự an toàn giao thông và xây dựng văn hóa giao thông.
Có thể khẳng định, với tinh thần chủ động, sáng tạo, đổi mới, trong 5 năm qua, Hội CCB thành phố đã thực hiện tốt nhiệm vụ chính trị, tích cực tham gia xây dựng Đảng, bảo vệ Đảng, chính quyền, bảo vệ chế độ XHCH. Cán bộ, hội viên CCB luôn tin tưởng vào sự lãnh đạo của Đảng, sự nỗ lực cố gắng của Chính phủ; chấp hành tốt chủ trương, đường lối chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước. Phong trào thi đua CCB thành phố đã nêu cao tinh thần tự lực, tự cường, đoàn kết giúp nhau làm kinh tế, cải thiện đời sống, phấn đấu giảm nghèo, làm giàu hợp pháp. Hội cũng đã tích cực tham gia các cuộc vận động, các phong trào, các chương trình phát triển văn hóa - xã hội, quốc phòng, an ninh của địa phương đạt kết quả thiết thực…
Chia tay các bác CCB trong một ngày tháng 5 lịch sử, bên Bến Nhà Rồng còn in dấu tích hào hùng một thuở, chúng tôi thao thiết nhớ về bài hát hành khúc CCB Việt Nam: “Chúng tôi là cựu chiến binh, mang dòng máu ngàn năm Lạc Hồng. Chúng tôi là cựu chiến binh, mang trong tim tình yêu tha thiết. Mãi khắc ghi lời Bác đã dạy, cùng cháu con xây dựng nước nhà, cho tương lai ngày mai huy hoàng”. Lời bài hát như hân hoan, đong đầy tâm trạng của những cựu binh thành phố Hồ Chí Minh. Cả cuộc đời của những người lính già luôn in đậm một tâm nguyện “trung hiếu nước non, trọn tình đồng đội”. Kính phục và ngưỡng mộ các bác, các chú, các anh, các chị cựu chiến binh thành phố Hồ Chí Minh và tin rằng, thời gian tới và trong bất kì hoàn cảnh nào, những cựu chiến binh thành phố mang tên Bác kính yêu luôn là lực lượng kiên trung, mẫu mực; là niềm tin, chỗ dựa tin cậy của đảng bộ, chính quyền, nhân dân và thế hệ trẻ TP.HCM. Luôn xứng đáng với truyền thống “Trung thành, đoàn kết, gương mẫu, đổi mới”, xây dựng Hội trong sạch vững mạnh, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ chính trị, thiết thực góp phần xây dựng TP.HCM có chất lượng cuộc sống tốt, văn minh, hiện đại, nghĩa tình - Thành phố Anh hùng!
Nguyễn Bắc