![](/fileman/Uploads/tbNews/15481/thumb/301019ha3_20191105093130157.jpg)
Còn tại quận 3 (TP Hồ Chí Minh) có hơn 7.600 nhân khẩu đồng bào dân tộc thiểu số (DTTS). Giai đoạn 2014-2019, các cấp trong quận đã xây dựng 16 căn nhà tình thương tặng hộ đồng bào DTTS với số tiền gần 600 triệu đồng và bồi dưỡng, tạo việc làm cho hơn 1.000 lao động, qua đó nâng cao đời sống đồng bào, xây dựng đoàn kết đoàn kết trong khu dân cư.
TP Hồ Chí Minh có gần 500.000 nhân khẩu là DTTS, nhiều người còn khó khăn, thiếu việc làm, nhận thức hạn chế. Cụ thể hóa thực hiện các nghị quyết của Đảng về công tác dân tộc, thành phố đã có nhiều chủ trương, biện pháp quan tâm, đồng hành, phát huy tốt vai trò của đồng bào DTTS trong phát triển kinh tế-xã hội, văn hóa. Theo đồng chí Trần Lưu Quang, Phó bí thư Thường trực Thành ủy TP Hồ Chí Minh, thực hiện các nghị quyết của Đảng, thành phố rà soát nắm chắc đời sống đồng bào từ đó xây dựng cơ chế chính sách phù hợp, huy động nhiều nguồn lực hướng vào nâng cao đời sống, giảm khoảng cách giàu nghèo giữa các dân tộc và phát huy tốt phẩm chất đồng bào.
Trước hết, thành phố đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của người dân, vận động mọi tổ chức, cá nhân ủng hộ quỹ “Vì người nghèo” và tổ chức nhiều hội nghị chuyên đề bàn biện pháp giúp người nghèo. 5 năm qua, các cấp thành phố đã đào tạo, giải quyết việc làm cho hàng chục nghìn lao động, xây tặng 184 căn nhà tình thương; hỗ trợ, tặng sổ bảo hiểm cho đồng bào DTTS. Các nhà trường đều giảm học phí, tặng học bổng, thẻ bảo hiểm y tế cho học sinh là người DTTS. Từ năm học 2015-2016 đến nay, số tiền giảm học phí cho học sinh đồng bào DTTS là hơn 4 tỷ đồng, hỗ trợ đồ dùng học tập gần 2 tỷ đồng.
Để các chủ trương, chính sách của Đảng đi vào cuộc sống, cấp ủy, MTTQ, đoàn thể chính trị các cấp đã chủ động làm tốt công tác kiểm tra, giám sát, phát huy tốt vai trò cán bộ, người có uy tín trong cộng đồng dân cư. Các cấp tăng cường đối thoại, lắng nghe, trao đổi, kịp thời giải quyết tốt các vướng mắc, quan tâm đến lợi ích chính đáng và đời sống tinh thần, văn hóa của đồng bào. Chính quyền và các đoàn thể địa phương cũng phát huy tốt phẩm chất, năng lực của đồng bào DTTS, lựa chọn, tạo nguồn bồi dưỡng xây dựng đội ngũ cán bộ, đảng viên là người DTTS. Đồng bào luôn tin tưởng vào đường lối, chủ trương của Đảng, tích cực lao động, sản xuất, tham gia các phong trào tại cơ sở. Đến nay, mức sống của đồng bào DTTS trên địa bàn thành phố cơ bản ngang bằng đồng bào dân tộc khác. Hiện thành phố có hơn 16.000 doanh nghiệp của đồng bào DTTS, chiếm gần 30% tổng số doanh nghiệp toàn thành phố.