(QK7 Online) - Trong những ngày tháng 4 lịch sử, tại Bảo tàng Chiến dịch Hồ Chí Minh, các tổ chức chính trị xã hội trên địa bàn TPHCM phối hợp tổ chức nhiều chương trình ý nghĩa. Ban chấp hành Hội cựu chiến binh phối hợp Ban chấp hành Đoàn phường 14, Quận 10 tổ chức buổi sinh hoạt chính trị, giáo dục truyền thống cách mạng cho thế hệ trẻ với chủ đề: “Đại thắng mùa xuân năm 1975 - Dấu ấn lịch sử hào hùng” là một trong những nội dung thiết thực.
Vun đắp nhiệt huyết tuổi trẻ
Chương trình lồng ghép nhiều nội dung ý nghĩa. Việc tham quan phòng trưng bày tại Bảo tàng chiến dịch Hồ Chí Minh góp phần tuyên truyền giáo dục lịch sử, bồi đắp lý tưởng cách mạng, phát huy lòng yêu nước, tinh thần tự tôn dân tộc cho các thế hệ. Tổ chức lễ kết nạp hội viên cựu chiến binh Việt Nam; lễ kết nạp đoàn viên Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, tạo động lực tinh thần cho cựu chiến binh, cựu quân nhân, các chiến sĩ dân quân tự vệ tiếp tục phát huy phẩm chất tốt đẹp “Bộ đội Cụ Hồ”, hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ.
Buổi lễ kết nạp hội viên cựu chiến binh Việt Nam.
Lễ kết nạp đoàn viên Đoàn TNCS Hồ Chí Minh.
Đặc biệt tại chương trình, các đại biểu, đoàn viên thanh niên có dịp giao lưu, trò chuyện với các nhân chứng lịch sử chia sẻ về những kỷ niệm sâu sắc trong thời gian tham gia Chiến dịch Hồ Chí Minh; những cảm xúc của bản thân trong ngày đầu tiên miền Nam hoàn toàn giải phóng, thống nhất đất nước (30/4/1975).
Qua câu chuyện của Thiếu tướng Võ Minh Trí, nguyên Phó Tham mưu trưởng Quân khu 7, nhân chứng lịch sử Chiến dịch Hồ Chí Minh chia sẻ, thế hệ trẻ hiểu rõ hơn về mũi tiến công, sự phối hợp của quân và dân ta khi chiến đấu, buộc địch tan rã, tháo chạy.
Nghĩ về những ngày tham gia kháng chiến, Thiếu tướng Võ Minh Trí nhớ đến đơn vị chiến đấu là Trung đoàn 24 và 88, Sư đoàn 8, Quân khu 8. Đồng chí cùng anh em cơ quan phục vụ Bộ Chỉ huy Chiến dịch hướng mũi “thọc sâu” của Sư đoàn 8. Ngày đó, tất cả tham gia kháng chiến với sự vô tư, nhiệt huyết nhất của tuổi trẻ, mang trong mình mục tiêu duy nhất là góp phần cùng cả nước giải phóng miền Nam, thống nhất nước nhà.
Thiếu tướng Võ Minh Trí chia sẻ về mũi tiến công của quân dân ta.
Từ tháng 2/1975, Thiếu tướng Võ Minh Trí tham gia Chiến dịch Hồ Chí Minh, trực tiếp làm nhiệm vụ phục vụ thông tin liên lạc giữa cấp trên đến sở chỉ huy và tiền phương. Tổ đài có 2 đồng chí thay phiên nhau đi suốt chiến dịch đến ngày 30/4/1975. Bám nắm hướng mũi “thọc sâu” của đơn vị, trong suốt quá trình làm nhiệm vụ, bộ đội đi tới đâu, cơ quan chỉ huy đi tới đó. Thiếu tướng Võ Minh Trí nhớ nhất những ngày cuối tháng 4/1975, cuộc hành quân với nhiều sự thay đổi các phương án, tình huống chiến đấu từ Cai Lậy, Tiền Giang xuống Chợ Gạo qua Châu Thành tới Tân Trụ, tới Cần Giuộc, Long An. Đến ngày 29/4 đơn vị tiến vào tới khu vực gần tiếp giáp Quận 8, TPHCM. Khoảng 10 giờ 30 phút ngày 30/4/1975, bộ phận đi đầu đã tới Tổng Nha Cảnh sát, 11h cơ quan chỉ huy lên tới Tổng Nha Cảnh sát, bám trụ thực hiện nhiệm vụ đến ngày giải phóng.
Buổi chia sẻ về những kỷ niệm trong thời gian tham gia Chiến dịch Hồ Chí Minh của các nhân chứng lịch sử thu hút đông đảo các thế hệ tham gia.
Cảm xúc ngày đầu đất nước thống nhất
Các đại biểu xúc động với những chia sẻ của Trung tá Phạm Sỹ Lộc, nguyên cán bộ phòng Văn nghệ Quân đội về cảm xúc của bản thân tại thời điểm “giờ đầu tiên trong ngày đầu tiên miền Nam hoàn toàn giải phóng, thống nhất đất nước”.
Trung tá Phạm Sỹ Lộc chia sẻ cảm xúc ngày đầu tiên miền Nam hoàn toàn giải phóng, thống nhất đất nước.
Theo lời kể của Trung tá Phạm Sỹ Lộc, vào đầu buổi sáng ngày 30/4/1975, các mũi tiến công của quân ta đồng loạt tiến vào giải phóng Sài Gòn - Sào huyệt cố thủ của chế độ ngụy. Khoảng 9 giờ sáng, cánh quân duyên hải do Quân đoàn 2 đảm nhiệm bắt đầu áp sát thành phố Sài Gòn. Nếu theo đà tiến công thần tốc này thì khoảng 120 phút nữa, đại quân ta sẽ tiến tới cổng chiến thắng - Dinh Độc Lập. Nhưng không may, chiếc xe tăng đi đầu bị trúng đạn bốc cháy, 5 chiến sĩ hy sinh trong tư thế đang thực hiện nhiệm vụ. Lập tức, Bộ Chỉ huy lệnh cho Trung úy Bùi Quang Thận, Trưởng xe tăng thứ 2 tiến lên với mệnh lệnh “thần tốc, thần tốc, thần tốc hơn nữa”. Trung úy Bùi Quang Thận lệnh cho đồng chí pháo thủ: Hạ nòng pháo xuống, bắn thẳng vào các lô cốt cố thủ của địch, đè bẹp ý chí ngoan cố của chúng, tạo hành lang thông thoáng để quân ta tăng sức tấn công. Khi xe tăng tiến đến Hàng Xanh, đồng bào ta ùa ra như chào đón đoàn quân chiến thắng và chỉ hướng cho xe chạy tiếp vào đường Hồng Thập Tự (nay là đường Nguyễn Thị Minh Khai), qua mấy ngã rẽ để đến Dinh Độc Lập. Chiếc xe tăng húc cánh cửa sắt, Trung úy Bùi Quang Thận nhảy xuống, tiến lên nóc Dinh Độc Lập, ném lá cờ 3 que xuống đất, cắm lá cờ giải phóng lên. Đồng hồ điểm 11giờ 30 phút, ngày 30/4/1975, giờ phút thiêng liêng đã đến, cuộc kháng chiến chống Mỹ cứu nước đã toàn thắng.
Các nhân chứng lịch sử cùng thế hệ trẻ ôn lại truyền thống hào hùng của dân tộc qua những hình ảnh, kỷ vật kháng chiến tại Bảo tàng Chiến dịch Hồ Chí Minh.
“Qua những ngày tháng gian khổ, khốc liệt, buổi chiều đầu tiên sau ngày miền Nam hoàn toàn giải phóng không có từ nào mô tả được niềm vui sướng của những người lính khi đất nước hòa bình”, Trung tá Phạm Sỹ Lộc tâm sự. Trong niềm vui bất tận của ngày chiến thắng, Trung tá Phạm Sỹ Lộc gặp một chiến sĩ đang làm nhiệm vụ giữ gìn an ninh trật tự cho thành phố với câu hỏi: Đơn vị làm quân quản của đồng chí hoàn thành nhiệm vụ, sắp tới sẽ hành quân ra Bắc, những ngày đầu tiên về nhà, đồng chí sẽ làm gì? Câu trả lời rất nhanh, gọn: Tôi sẽ thực hiện 2 việc, việc đầu tiên là lợp lại mái nhà của mẹ bị dột nát lâu nay; tiếp theo mang giấy trúng tuyển Đại học Kiến trúc năm xưa, xin đặc cách được nhập học. Qua câu chuyện đó, Trung tá Phạm Sỹ Lộc gửi gắm đến thế hệ trẻ thông điệp về hình ảnh anh Bộ đội Cụ Hồ luôn vượt lên trước mọi khó khăn, trở ngại với một ý chí, quyết tâm, nỗ lực, tự tin vào bản thân, hướng đến cuộc sống tiến bộ.
Các thế hệ trẻ tham quan, tìm hiểu kỷ vật kháng chiến tại Bảo tàng chiến dịch Hồ Chí Minh.
Đồng chí Nguyễn Đức Vinh, Bí thư Chi đoàn Dân quân, Phó Chỉ huy trưởng Ban CHQS phường 14, Quận 10, TPHCM chia sẻ: Qua những câu chuyện của nhân chứng lịch sử như tái hiện lại cuộc chiến đấu anh dũng làm nên lịch sử hào hùng của dân tộc. Tuổi trẻ chúng tôi luôn tự hào, tin tưởng vào sự lãnh đạo đúng đắn, sáng suốt của Đảng ta, tin vào tinh thần quật cường, bất khuất của dân tộc ta. Tiếp nối truyền thống vẻ vang đó, thế hệ trẻ nguyện tiếp tục phát huy chủ nghĩa anh hùng cách mạng, tinh thần tự lực, tự cường, đoàn kết, sáng tạo, tình nguyện vì cộng đồng, xây dựng lối sống văn hóa, văn minh, không ngừng học tập, ra sức luyện tài đức để xây dựng quê hương, đất nước ngày càng giàu mạnh.
Lê Hoan