![](/fileman/Uploads/tbNews/18509/thumb/imgp7808.jpg)
Đúng như lời Thượng tá Nguyễn Hồng Cảnh, tôi đã chứng kiến một ngày mới ở Sư đoàn 5. Sau thể dục sáng, các đơn vị trong toàn Sư đoàn nhộn nhịp với công việc vệ sinh doanh trại, chăm sóc cảnh quan và sắp xếp trật tự nội vụ. Hoạt động sáng của bộ đội hòa trong âm thanh từ hệ thống loa truyền thanh vang lên khắp nơi, tạo cho không khí chào đón bình minh nơi đây thật rộn ràng, sống động. Tiếng phát thanh viên dõng dạc “Đây là tiếng nói Việt Nam. Phát thanh từ Hà Nội, Thủ đô nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam” nghe thấm vào gan ruột. Từ trái tim người lính dâng lên niềm tự hào, kiêu hãnh.
Còn theo Đại úy Nguyễn Bảo Tâm, Trưởng Ban Tuyên huấn Sư đoàn 5: Mặc dù tin tức được cập nhật hằng ngày qua Đài phát thanh và Đài truyền hình, nhưng báo in bộ đội vẫn thính thú đón đọc, thực sự là món ăn tinh thần chưa bao giờ xưa cũ. Bởi vì, Đài phát thanh, Truyền hình là cập nhật thông tin nóng hổi, thì sức mạnh của báo giấy là sự lan tỏa, thấm sâu, nhớ lâu. Không phải lúc nào cũng nghe được đài, xem được tivi, còn báo in thì lúc nào cũng có thể đọc được. Phút giải lao huấn luyện trên thao trường, trước giờ ngủ trưa, trong giờ nghỉ, ngày nghỉ đều có thể đọc được báo in. Ở Sư đoàn 5, chiến sĩ trẻ thì thích xem báo ảnh, các câu chuyện về tình yêu, nhịp sống trẻ…còn cán bộ, sĩ quan thường đọc những phóng sự hay, chính luận, những bài có giá trị định hướng tư tưởng cao. Đọc báo giấy ở Sư đoàn 5 từ lâu trở thành nét đẹp văn hóa.
Tại thao trường huấn luyện chiến thuật của Trung đoàn 4, chiến sĩ Nguyễn Minh Quân đang cùng đồng đội đọc báo trong giờ giải lao phấn khởi nói: Sau những động tác tập luyện vất vả trên thao trường, cầm tờ báo trên tay đọc những câu chuyện tình yêu, chuyện cười, xem tranh biếm họa…là bao nhọc nhằn như tan biến hết; tâm trạng cảm thấy sống động, yêu đời. Cùng với chỉ huy và đồng đội, báo in là người bạn tâm tình thứ hai không thể thiếu của quân nhân và nhất là chiến sĩ trẻ.