(QK7 Online) – Ngày 17/3, Đoàn Kinh tế - Quốc phòng (KTQP) 778 tổ chức sơ kết hoạt động kết nghĩa năm 2020 với Bệnh viện Nhân Ái, Cơ sở cai nghiện ma túy – Bảo trợ xã hội Phú Văn, TP.HCM; Điện lực huyện Bù Gia Mập, Ban Quản lý Vườn quốc gia Bù Gia Mập; ký kết kết nghĩa giữa Đoàn, Ban Chỉ huy Quân sự (CHQS) huyện với Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam huyện Bù Gia Mập. Đến dự có Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7.
Đoàn KTQP 778 và đại diện các đơn vị phối hợp ký kết chương trình hoạt động năm 2021 trên địa bàn.
Năm 2020, hoạt động kết nghĩa giữa Đoàn KTQP 778 và các đơn vị thường xuyên được duy trì chặt chẽ; nội dung, hình thức hoạt động luôn bám sát chương trình, kế hoạch và nhiệm vụ chính trị của từng đơn vị trong công tác giúp đỡ người dân trên địa bàn huyện Bù Gia Mập còn gặp nhiều khó khăn trong cuộc sống. Trong năm, các đơn vị đã phát động và thực hiện hiệu quả các phong trào thi đua của từng ngành, vận động quyên góp vào Quỹ ủng hộ người nghèo, Bảo trợ trẻ em; phối hợp thăm, tặng quà cho các giáo xứ, giáo họ, chi hội Tin lành trên địa bàn nhân dịp lễ Noel 2020 và Tết Tân Sửu; cấp nước sinh hoạt cho người dân bị thiếu nước mùa khô với gần 1.500 m3 cho đồng bào tại xã Bù Gia Mập. Hỗ trợ và phối hợp với các đoàn từ thiện tổ chức tặng quà Tết cho 05 thôn thuộc 04 xã vùng dự án; vận động các công ty thuộc Quân khu, các doanh nghiệp trong và ngoài huyện tham gia xây dựng nhà tình thương cho đồng bào dân tộc nghèo tại thôn Đắk Á, xây dựng nhà mái ấm công đoàn nghĩa tình đồng đội cho đoàn viên công đoàn và nhà đồng đội cho cán bộ có hoàn cảnh khó khăn của đơn vị. Đặc biệt các cơ quan, đơn vị hỗ trợ đỡ đầu 45 học sinh là con em đồng bào dân tộc nghèo, gia đình đặc biệt khó khăn tại 17 trường học; tổ chức khám bệnh, cấp thuốc, tặng quà nhân dịp các ngày lễ của đất nước cho các hộ đồng bào nghèo, gia đình chính sách trên địa bàn… với tổng kinh phí gần 5 tỷ đồng.
Đoàn KTQP 778, Ban CHQS huyện Bù Gia Mập và Ban Trị sự GHQP Việt Nam huyện ký kết chương trình hợp tác.
Năm 2021, Đoàn KTQP 778 tiếp tục phối hợp với các cơ quan, đơn vị trên địa bàn tổ chức thành công các hoạt động thể dục thể thao, văn hóa văn nghệ, tuyên truyền, khám bệnh, cấp phát thuốc, tặng quà, xây “Nhà tình thương” giúp đỡ các gia đình có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở, gia đình chính sách, đồng bào dân tộc nghèo, các em học sinh hiếu học trên địa bàn. Ngoài ra, Đoàn cũng chủ động xây dựng kế hoạch tổ chức huấn luyện quân sự cho lực lượng dân quân tự vệ; tuần tra bảo vệ an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn cũng như tuyên truyền chủ quyền biển đảo Việt Nam, an ninh Quốc phòng, thông tin thời sự… khi có yêu cầu.
Các đại biểu chụp hình lưu niệm.
Thực hiện Chương trình ký kết hoạt động giữa Đoàn, Ban CHQS huyện với Ban Trị sự GHPG Việt Nam huyện thời gian tới, Đoàn KTQP 778 sẽ thường xuyên phối hợp tổ chức phổ biến kiến thức Quốc phòng và an ninh cho chức sắc, chức việc, tu sĩ, phật tử; thông tin chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, tình hình quốc phòng, an ninh, định hướng tư tưởng cho các tu sĩ, phật tử hiểu, đồng thuận, chấp hành nghiêm các chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước. Thông tin thời sự, tuyên truyền chủ nghĩa yêu nước, truyền thống vẻ vang của Quân đội Nhân dân Việt Nam anh hùng, của quê hương, đất nước, tuyên truyền về công tác tuyển quân, tuyển sinh quân sự cho phật tử, tu tập sinh hoạt khóa mùa hè tại các chùa trên địa bàn. Giúp đồng bào tôn giáo hiểu, thể hiện lòng yêu nước phù hợp và vận động con em phật tử thực hiện tốt quyền lợi, trách nhiệm, nghĩa vụ bảo vệ Tổ quốc Việt Nam XHCN. Phổ biến kiến thức cho cán bộ, chiến sĩ trong LLVT nhằm nâng cao nhận thức, hiểu rõ về nguồn gốc, lịch sử hình thành và phát triển về Phật giáo; xây tặng “Nhà tình thương”, khám bệnh, cấp phát thuốc, tặng quà, đón Tết với đồng bào… Qua đó tạo mối đoàn kết gắn bó phát huy sức mạnh và tình đoàn kết quân dân, góp phần thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị được giao.
Nguyễn Hoàng