Nhà trường chỉ đạo biên soạn hơn 5.000 bài giảng, tổ chức 16.000 giờ giảng dạy, học tập chính trị, xuất bản hơn 3.000 cuốn sách về lịch sử Đảng bộ nhà trường và Biên niên sự kiện Trường Sĩ quan Lục quân 2. Các cơ quan, khoa giáo viên, đơn vị đã biên soạn hơn 400 chuyên đề về học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh. 12 năm qua (2011-2023), nhà trường tổ chức 192 buổi tập huấn về sử dụng công nghệ thông tin; 100% cán bộ giáo dục chính trị thành thạo sử dụng công nghệ thông tin trong giảng dạy…
Phát biểu kết luận, Trung tướng Nguyễn Xuân Sơn khẳng định: Những kết quả giáo dục chính trị thể hiện sự phấn đấu nỗ lực, trách nhiệm cao của cấp ủy, chính trị viên, người chỉ huy, cơ quan chính trị, đội ngũ cán bộ chính trị các cấp và của cán bộ, học viên, nhân viên, chiến sĩ toàn trường. Thời gian tới, cấp ủy, chỉ huy các cấp cần tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác giáo dục chính trị; phát huy vai trò của đội ngũ cán bộ, nhất là cán bộ chủ trì các đơn vị; chú trọng bồi dưỡng, nâng cao kỹ năng, nghiệp vụ sư phạm cho đội ngũ cán bộ chính trị; quan tâm đầu tư kinh phí, trang bị cơ sở vật chất, phương tiện phục vụ giáo dục chính trị đạt kết quả tốt nhất…