(QK7 Online) - Ngày 9-6, Đại hội đại biểu Đảng bộ Bộ đội Biên phòng (BĐBP) tỉnh Tây Ninh lần thứ XIII, nhiệm kỳ 2020-2025 đã chính thức khai mạc. Đây là Đảng bộ được Đảng ủy Bộ Tư lệnh BĐBP và Ban Thường vụ Tỉnh ủy Tây Ninh chọn tổ chức Đại hội điểm cấp trên cơ sở. Đồng chí Phạm Viết Thanh, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Tây Ninh; đồng chí Phạm Văn Tân, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Tây Ninh; Thiếu tướng Đỗ Danh Vượng, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy BĐBP; Thiếu tướng Nguyễn Hoài Phương, Phó Tư lệnh BĐBP dự và chỉ đạo Đại hội.
![](/fileman/Uploads/tbNews/18390/thumb/dsc5463.jpg)
Đoàn chủ tịch Đại hội
![](/fileman/Uploads/tbNews/18390/thumb/dsc5438.jpg)
Các đại biểu dự Đại hội
Nhiệm kỳ qua, Đảng ủy BĐBP tỉnh Tây Ninh đã quán triệt nghiêm túc chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; Nghị quyết, kế hoạch của cấp trên về nhiệm vụ quốc phòng - an ninh, đối ngoại và công tác Biên phòng trong tình hình mới, đồng thời phối hợp với các lực lượng quản lý chặt chẽ biên giới, cửa khẩu, không để xảy ra mất an ninh chính trị; tích cực tham gia thực hiện nhiệm vụ phân giới cắm mốc; thực hiện công tác đối ngoại Biên phòng, góp phần giữ vững chủ quyền lãnh thổ, xây dựng biên giới hòa bình, hữu nghị, hợp tác và phát triển; Triển khai nhiều kế hoạch nghiệp vụ, chuyên án đấu tranh phòng, chống tội phạm. Triệt phá thành công 07 chuyên án, trong đó có 05 chuyên án về tội phạm ma túy, bắt giữ 15 đối tượng, tang vật thu giữ 04 bánh hê rô in; 41,7kg và 64.021 viên ma túy tổng hợp; bắt giữ, xử lý đúng pháp luật 936 vụ/357 đối tượng buôn lậu, gian lận thương mại, trị giá hàng hóa trên 20 tỷ đồng. Khởi tố 60 vụ/80 đối tượng; xử phạt vi phạm hành chính 618 vụ/933 đối tượng xuất nhập cảnh trái phép và buôn lậu với số tiền 3 tỷ 736 triệu đồng.
![](/fileman/Uploads/tbNews/18390/thumb/dsc5416.jpg)
Đại tá Nguyễn Tài Sơn, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Bộ đội Biên phòng tỉnh đọc báo cáo chính trị
Trong nhiệm kỳ qua, BĐBP Tây Ninh còn đẩy mạnh thực hiện các hoạt động: giới thiệu 165 đảng viên các đồn Biên phòng tham gia sinh hoạt tại 90/120 chi bộ ấp trực thuộc đảng ủy các xã biên giới; phân công 412 đảng viên đồn Biên phòng phụ trách 1.475 hộ gia đình ở khu vực biên giới; vận động xây tặng “Mái ấm cho người nghèo biên giới”; các chương trình “Xuân biên phòng ấm lòng dân biên giới”;”Đồng hành cùng phụ nữ biên cương”; khám bệnh cấp thuốc, tặng quà cho người nghèo; nhận đỡ đầu 73 cháu học sinh và 11 cháu “Con nuôi đồn Biên phòng”…
Đại tá Lê Hồng Vương, Chỉ huy trưởng Bộ đội biên phòng tỉnh phát biểu thảo luận
Đại hội đã nghe các đại biểu trình bày tham luận đánh giá những ưu điểm, kiểm điểm, làm rõ nguyên nhân, rút ra bài học từ thực tiễn; trên cơ sở đó đề ra những nhiệm vụ, giải pháp và mục tiêu nhằm tiếp tục thực hiện nhiệm vụ công tác Biên phòng trong nhiệm kỳ 2020 – 2025. Trong đó tập trung nâng cao chất lượng công tác huấn luyện, bảo đảm 95% về nội dung, thời gian quân số trở lên; kết quả kiểm tra 100% đạt yêu cầu, có 70% trở lên đạt khá giỏi; không để xảy ra mất an toàn trong huấn luyện, diễn tập, có 80% đơn vị cơ sở đạt vững mạnh toàn diện; 100% đơn vị cơ sở được đầu tư xây dựng cơ bản, có cảnh quan môi trường sáng – xanh – sạch – đẹp; 100% cơ quan, đơn vị an toàn tuyệt đối về mọi mặt; trong nhiệm kỳ kết nạp 30 đảng viên mới trở lên; 80% tổ chức cơ sở đoàn trở lên đạt vững mạnh.
Đại hội biểu quyết thông qua các chỉ tiêu nhiệm kỳ 2020 – 2025
Phát biểu tại Đại hội, đồng chí Phạm Viết Thanh, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Tây Ninh ghi nhận và biểu dương những thành tích mà Đảng bộ và toàn thể cán bộ, đảng viên, chiến sĩ BĐBP tỉnh đã đoàn kết, nỗ lực phấn đấu, hoàn thành tốt nhiệm vụ bảo vệ chủ quyền, an ninh biên giới quốc gia; góp phần tạo dựng môi trường hòa bình, điều kiện thuận lợi để phát triển kinh tế, xã hội, củng cố quốc phòng, an ninh.
![](/fileman/Uploads/tbNews/18390/thumb/dsc5444.jpg)
Đồng chí Phạm Viết Thanh, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Tây Ninh tặng hoa chúc mừng Đại hội
Trong thời gian tới, đồng chí yêu cầu BĐBP tỉnh cần tập trung thực hiện một số nhiệm vụ trọng tâm như: Tập trung lãnh đạo nghiên cứu, quán triệt, nắm chắc đường lối quân sự, an ninh, đối ngoại, chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước liên quan đến chủ quyền, an ninh biên giới; tổ chức tuần tra, kiểm soát, bảo vệ vững chắc chủ quyền an ninh biên giới, kiểm soát xuất nhập cảnh tại các cửa khẩu, bảo đảm chặt chẽ; duy trì nghiêm túc các chế độ sẵn sàng chiến đấu.
Xây dựng cơ quan, đơn vị có môi trường văn hóa lành mạnh; tạo sự chuyển biến mạnh mẽ về nền nếp chính quy; tăng cường xây dựng Đảng bộ trong sạch, vững mạnh; nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của cấp ủy, tổ chức cơ sở Đảng và chất lượng đội ngũ cán bộ, đảng viên.
Thiếu tướng Đỗ Danh Vượng, Chính ủy BĐBP tặng hoa chúc mừng Đại hội
Theo chương trình, Đại hội Đảng bộ BĐBP tỉnh lần thứ XIII, nhiệm kỳ 2020-2025 sẽ diễn ra đến ngày 10/6.
Ngọc Tuân