(QK7 Online) - Chiều 25/8, Cục Chính trị Quân khu 7 và Công ty Việt Nga - Thành phố Hồ Chí Minh đến thăm, động viên, tặng vật tư y tế phòng chống dịch Covid-19 cho Trung đoàn Gia Định (Bộ Tư lệnh Thành phố Hồ Chí Minh). Tham dự buổi trao tặng có Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7; bà Bùi Kim Phụng, Giám đốc Công ty Việt Nga - Thành phố Hồ Chí Minh.
Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7 (thứ 4 từ bên trái) và đại diện Công ty Việt Nga - Thành phố Hồ Chí Minh tặng quà Trung đoàn Gia Định.
Thời gian qua, Trung đoàn Gia Định cùng với các cơ quan, đơn vị trong lực lượng vũ trang Thành phố Hồ Chí Minh trực tiếp tham gia chống dịch Covid-19 như: tham gia xây dựng các trung tâm cách ly phòng, chống dịch Covid – 19 tại Khu Ký túc xá Đại học Quốc gia Thành phố Hồ Chí Minh, phục vụ tại các bệnh viện dã chiến. Đặc biệt, từ đầu đợt bùng phát dịch lần thứ 4 trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh, thực hiện chỉ đạo của Thành ủy, UBND Thành phố và Bộ Tư lệnh Thành phố, Trung đoàn tổ chức lực lượng tham gia các chốt kiểm soát việc chấp hành các quy định phòng, chống dịch Covid-19 tại 12 điểm chốt cấp Thành phố và 90 điểm cấp quận, huyện; thành lập các tổ vận chuyển oxy để phục vụ điều trị các bệnh nhân F0, tổ công tác đặc biệt làm công tác hậu sự cho các nạn nhân qua đời do dịch Covid-19 trước khi đưa đi hỏa tảng. Bên cạnh đó, trung đoàn phối hợp với các lực lượng hỗ trợ lương thực thực phẩm cho Nhân dân có hoàn cảnh khó khăn, người lao động mất việc làm do ảnh hưởng của dịch Covid-19 trên địa bàn Thành phố.
![](/fileman/Uploads/tbNews/24603/thumb/z2710642268944e4f2761e546017fe556766993f694489.jpg)
Lãnh đạo Trung đoàn Gia Định báo cáo về hoạt động phòng, chống dịch của đơn vị.
Phát biểu trong buổi trao nhận, Đại tá Nguyễn Công Anh nêu bật truyền thống vẻ vang của Trung đoàn Gia Định anh hùng có bề dày hơn 62 năm xây dựng, chiến đấu và trưởng thành. Đồng chí Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu ghi nhận và đánh giá cao những nỗ lực hết mình, sự cống hiến của thế hệ cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn hôm nay trong huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu, đặc biệt là trên tuyến đầu chống dịch Covid-19, với quyết tâm cao đẩy lùi dịch Covid-19, trả lại bình yên cho Nhân dân, nhịp sống của thành phố văn minh, hiện đại, nghĩa tình. Đại tá Nguyễn Công Anh chia sẻ những khó khăn, vất vả, nguy hiểm mà cán bộ, chiến sĩ phải đối diện khi làm nhiệm vụ và động viên cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn Gia định luôn giữ vững quyết tâm, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ chống dịch Covid-19, tiếp tục là chỗ dựa vững chắc cho cấp ủy, chính quyền và Nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh.
Các đại biểu dự buổi trao tặng.
Dịp này, Cục Chính trị Quân khu 7 phối hợp với Công ty Việt Nga –Thành phố Hồ Chí Minh trao tặng Trung đoàn 15.000 khẩu trang và 2.000 bộ đồ bảo hộ để cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ phòng, chống dịch Covid -19.
Trần Hưng Quốc