(QK7 Online) - Tiếp tục hỗ trợ, giúp đỡ người dân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh khắc phục khó khăn do ảnh hưởng bởi đại dịch Covid-19, sáng 20/8, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 phối hợp với Tập đoàn Công nghiệp – Viễn thông Quân đội (Viettel) tổ chức trương trình 6.000 “Đơn hàng thiết yếu 0 đồng” trao tặng 500 phần quà gồm các nhu yếu phẩm thiết yếu trong sinh hoạt hàng ngày cho Nhân dân Quận 6.
Thiếu tướng Nguyễn Văn Hiệu, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu phát biểu trong chương trình.
Tham dự chương trình có Thiếu tướng Nguyễn Văn Hiệu, Bí thư Đảng ủy Cục Chính trị, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu; Đại tá Nguyễn Tuấn Bảo, Phó Chính ủy, Bộ Tư lệnh TP.HCM; đại diện Tập đoàn Viettel cùng cấp ủy, chính quyền địa phương cũng như đại diện các hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn Quận 6.
Các đại biểu tham dự.
Phát biểu trong chương trình, Thiếu tướng Nguyễn Văn Hiệu, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu cho biết, trước những khó khăn, diễn biến phức tạp từ đại dịch Covid-19 ảnh hưởng trực tiếp đến tình hình kinh tế, xã hội cũng như đời sống của bà con Nhân dân trên địa bàn đóng quân. Thời gian qua, Thường vụ Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu đã ban hành Chỉ thị 660 huy động hàng ngàn cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang (LLVT) Quân khu phối hợp với các cơ quan, địa phương tham gia trên tuyến đầu chống dịch.
Bộ Tư lệnh Quân khu mở chiến dịch cao điểm, chỉ đạo các cơ quan, đơn vị tập trung cao nhất giúp dân thu hoạch mùa màng, vận chuyển và tiêu thụ; đẩy mạnh tăng gia sản xuất; phối hợp vận động các tổ chức cá nhân thực hiện hiệu quả các mô hình như: “Gian hàng không đồng”, “Phiên chợ không đồng”, “Món quà yêu thương”, “Cây ATM gạo”… đã hỗ trợ hàng trăm tấn lương thực, thực phẩm, rau củ quả và nhu yếu phẩm cho gần 100 ngàn hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn với tổng kinh phí hơn 300 tỷ đồng.
Đại diện Tập đoàn Viettel trao biển tượng trưng đến Ủy ban MTTQ Việt Nam Quận 6 và trao quà hỗ trợ các hộ gia đình khó khăn trên địa bàn.
Thừa ủy quyền của Bộ Tư lệnh Quân khu, đồng chí Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu chuyển lời cảm ơn tới lãnh đạo Tập đoàn Viettel đã nêu cao tình cảm, trách nhiệm, chung sức đồng lòng cùng Quân khu và cấp ủy Đảng, chính quyền địa phương quan tâm, chia sẻ, chăm lo cho các gia đình vượt qua khó khăn, góp phần ngăn chặn, đẩy lùi, kiểm soát và chiến thắng đại dịch. Đồng thời cảm ơn các ban, ngành, đoàn thể địa phương đã đồng hành, phối hợp cùng Quân khu, Tập đoàn Viettel làm tốt công tác chuẩn bị cho những hoạt động có ý nghĩa này. Biểu dương cán bộ, chiến sĩ LLVT Quận 6 luôn nêu cao tinh thần trách nhiệm, tận tâm, tận lực phục vụ Nhân dân, làm sáng đẹp hình ảnh “Bộ đội Cụ Hồ” trong thời kỳ mới.
Thời gian tới, LLVT Quân khu tiếp tục kề vai, sát cánh cùng cấp ủy, chính quyền và Nhân dân các địa phương ngăn chặn, đẩy lùi và chiến thắng dịch bệnh. Quân khu mong muốn đồng bào, đồng chí phát huy tinh thần đoàn kết, tự lực, tự cường, vượt qua khó khăn trước mắt; tin tưởng người dân sẽ chấp hành nghiêm chủ trương của Đảng, Nhà nước, quy định của địa phương và Ban chỉ đạo phòng, chống dịch các cấp; thực hiện tốt thông điệp “5K” của Bộ Y tế, mỗi người dân là một chiến sĩ, mỗi gia đình là một pháo đài trên mặt trận, phòng chống dịch Covid-19.
Nhận những món quà mang đậm giá trị nhân văn sâu sắc từ Bộ Tư lệnh Quân khu 7 và Tập đoàn Viettel, thay mặt cho cấp ủy, chính quyền địa phương và Nhân dân, đồng chí Nguyễn Quốc Dương, Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc (MTTQ) Việt Nam Quận 6 gửi lời cảm ơn và trân quý tình cảm của cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu 7 đã chia sẻ, chung sức cùng chính quyền và Nhân dân Quận 6. Đây là những món quà hết sức thiết thực, kịp thời giúp đỡ các hộ dân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn vượt khó trong hai tuần tới. Ủy ban MTTQ Việt Nam quận sẽ nhanh chóng chuyển tới tận tay người dân trong thời gian sớm nhất.
Đồng chí Phó Chủ nhiệm Quân khu kiểm tra công tác tiếp nhận, lo hậu sự cho các nạn nhân tử vong do dịch bệnh.
Dịp này, Thiếu tướng Nguyễn Văn Hiệu, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu cùng đoàn công tác đến dâng hương, chia buồn với gia đình các nạn nhân tử vong do đại dịch Covid-19 tại Ban Chỉ huy Quân sự Quận 6.
Nguyễn Hoàng