![](/fileman/Uploads/tbNews/18857/thumb/anh-1-1.jpg)
Nỗ lực chăm sóc hội viên
Năm 2020, cựu TNXP Nguyễn Thị Thanh, xã Bảo Hòa, huyện Xuân Lộc hơn 70 tuổi, thường xuyên đau yếu do di chứng chiến tranh, lại phải nuôi một đứa cháu mồ côi. Năm 2019, Hội cựu TNXP tỉnh và huyện Xuân Lộc vận động xây tặng bà một căn nhà tình nghĩa trị giá trên 120 triệu đồng. Xúc động trước tình cảm đồng chí, đồng đội, bà Thanh nói: “Nghĩa tình TNXP không chỉ trong mưa bom, bão đạn mà tiếp tục tỏa sáng trong cuộc sống đời thường. Điều này, giúp bà cháu tôi có thêm động lực vượt qua khó khăn”.
Trường hợp của cựu TNXP Lê Thị Nhơn, xã Long Thọ, huyện Nhơn Trạch là một hoàn cảnh khó khăn, đơn chiếc. Thấu hiểu hoàn cảnh, hội cựu TNXP huyện Nhơn Trạch hỗ trợ cho bà vay vốn làm quán nước, bán ăn sáng ngay tại nhà để ổn định cuộc sống.
Dù khó khăn nhưng các thế hệ TNXP trên địa bàn tiếp tục phát huy tốt truyền thống “không có việc gì khó” của TNXP Việt Nam và 12 chữ vàng “Phục vụ quên mình, anh dũng xung phong, lập công vẻ vang” của TNXP, vươn lên ổn định cuộc sống, góp phần tô thắm trang sử vàng của lực lượng TNXP Việt Nam…
Phó chủ tịch Hội cựu TNXP huyện Xuân Lộc, Nghiêm Trung Thu cho biết, toàn huyện hiện có 239 hội viên sinh hoạt tại 14 chi hội. Đến nay, hầu hết cựu TNXH đều được giải quyết chế độ chính sách theo Nghị định 40 của Chính phủ. Ngoài ra, các cấp hội còn quan tâm hỗ trợ các hội viên khó khăn, ổn định cuộc sống.
Điểm tựa vững chắc của hội viên
Phó chủ tịch Hội cựu TNXP tỉnh Phan Thanh Hạ cho hay, qua 14 năm hoạt động, Hội cựu TNXP tỉnh và các huyện vận động trên 12 ngàn suất quà trị giá gần 10 tỷ đồng trao tặng cựu TNXP. Trong đó, xây dựng 102 căn nhà tình nghĩa gần 3 tỷ đồng; tặng 137 sổ tiết kiệm trị giá gần 400 triệu đồng; gần 600 suất học bổng cùng nhiều hoạt động nghĩa tình khác, giúp cho nhiều lượt cựu TNXP vượt qua khó khăn, tô thắm nghĩa tình đồng đội.
Cũng theo ông Phan Thanh Hạ, toàn tỉnh có 3.109 hội viên sinh hoạt ở các chi, tổ hội. Các cấp hội cựu TNXP phát huy tốt vai trò nhân chứng lịch sử, tham mưu cấp ủy, chính quyền giải quyết chế độ, chính sách cho 1.278 hồ sơ, đạt 95%. Đồng thời, xác nhận phiên hiệu đơn vị TNXP được 3 tổng đội TNXP xây dựng, bảo vệ Tổ quốc; đề nghị tặng 1.560 Kỷ niệm chương cho cựu TNXP hoàn thành nhiệm vụ…
![](/fileman/Uploads/tbNews/18857/thumb/anh-2-3.jpg)
Chỉ tính 6 tháng đầu năm 2020, các cấp hội cựu TNXP trong tỉnh phối hợp với các ngành chức năng kiểm tra, rà soát, thẩm định trình UBND tỉnh được 4 hồ sơ cựu TNXP kháng chiến hoàn thành nhiệm vụ được hưởng chế độ một lần và bảo hiểm y tế thường xuyên, nâng tổng số 738 hồ sơ được giải quyết chế độ. Trong đó, có 496 hồ sơ cựu TNXP kháng chiến; 242 hồ sơ cựu TNXP biên giới Tây Nam. Đề nghị Trung ương trao tặng 14 Kỷ niệm chương cho lực lượng TNXP hoàn thành nhiệm vụ.
Phó chủ tịch Hội cựu TNXP tỉnh Đồng Nai Phan Thanh Hạ cho biết thêm, Hội sẽ tiếp tục quan tâm, hỗ trợ hội viên, nhất là những người nghèo, khó khăn, hội viên độc thân, tạo điều kiện để hội viên vươn lên, sống vui, khỏe lúc tuổi già.