(QK7 Online) - Ngày 24/11, đoàn công tác Bộ Tư lệnh Quân khu 7 do Thiếu tướng Võ Văn Thi, Phó Tư lệnh Quân khu làm trưởng đoàn đến kiểm tra kết quả thực hiện nhiệm vụ quân sự năm 2022 đối với Tiểu đoàn Tác chiến điện tử 97.
Thiếu tướng Võ Văn Thi, Phó Tư lệnh Quân khu kiểm tra cảnh quan môi trường Tiểu đoàn Tác chiến điện tử 97.
Trong năm qua, Tiểu đoàn Tác chiến điện tử 97 luôn quán triệt, thực hiện nghiêm các chỉ thị, mệnh lệnh của cấp trên về công tác chuyên môn, huấn luyện, SSCĐ cũng như duy trì nghiêm quy định về đóng quân canh phòng, các ca, kíp trực, nắm chắc trường điện từ trên các dải sóng vô tuyến điện; lắp đặt thử nghiệm hệ thống thu, định vị sóng cực ngắn VSI-3; triển khai làm nhiệm vụ bảo vệ điện tử an toàn tại các hội nghị, sự kiện quan trọng trên địa bàn Quân khu; tham gia diễn tập chiến thuật ngoài thực địa với Sư đoàn 5 đảm bảo an toàn tuyệt đối…
Đại tá Thái Thành Đức, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu (bên phải) kiểm tra công tác Đảng, công tác chính trị của đơn vị
Bên cạnh đó, tiểu đoàn tiếp tục đẩy mạnh xây dựng đơn vị vững mạnh về chính trị, môi trường văn hoá tốt đẹp, lành mạnh, phong phú; tổ phát tin, truyền thanh nội bộ hoạt động thường xuyên, có chất lượng; lực lượng 47 tích cực đấu tranh trên mạng xã hội; tổ chức có hiệu quả các đợt sinh hoạt chính trị tư tưởng sâu rộng trong chi bộ gắn với thực hiện có chất lượng các mô hình, phong trào thi đua; Nội bộ đoàn kết, thống nhất, cán bộ, chiến sĩ an tâm công tác, tự giác chấp hành nghiêm kỷ luật Quân đội, pháp luật Nhà nước, quy định đơn vị, luôn nhận và hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao.
Đại tá Phạm Nam Phong, Phó Chủ nhiệm Cục Kỹ thuật Quân khu (giữa) kiểm tra chất lượng phương tiện SSCĐ của tiểu đoàn.
Công tác Hậu cần - Kỹ thuật có nhiều tiến bộ; cảnh quan, môi trường xanh, sạch, đẹp, đời sống vật chất, tinh thần của bộ đội được nâng cao. Hệ thống cơ sở kỹ thuật thường xuyên được củng cố, góp phần nâng cao năng lực bảo đảm kỹ thuật, bảo đảm vũ khí, khí tài, trang bị luôn đồng bộ, SSCĐ cao. Hoạt động sáng kiến, cải tiến kỹ thuật, mô hình học cụ tiếp tục được phát huy, có chất lượng tốt.
Tiểu đoàn Tác chiến điện tử 97 diễn tập tình huống bảo vệ đơn vị.
Để thời gian tới Tiểu đoàn Tác chiến điện tử 97 tiếp tục hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ được giao, Thiếu tướng Võ Văn Thi, Phó Tư lệnh Quân khu yêu cầu đơn vị tiếp tục duy trì, thực hiện nghiêm túc công tác huấn luyện, SSCĐ, đóng quân canh phòng, bảo vệ các sự kiện trọng đại của đất nước; tích cực phòng chống, đấu tranh, phản bác các luận điệu sai trái của các thế lực thù địch trên không gian mạng; chủ động làm chủ khí tài, trang bị đồng bộ chuyên sâu kết hợp nghiên cứu, học tập, nâng cao trình độ chuyên môn để sử dụng thành thạo các thiết bị hiện đại đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới; thường xuyên huấn luyện, diễn tập thực binh nhiệm vụ bảo vệ cơ quan, đơn vị, phòng chống cháy nổ khi có tình huống xảy ra…
Tiểu đoàn phải thường xuyên tổ chức đối thoại dân chủ kết hợp sinh hoạt chính trị, văn hoá tinh thần, giáo dục chính trị tư tưởng, nhằm nắm bắt và giải quyết tâm tư, nguyện vọng chính đáng của cán bộ, chiến sĩ, qua đó góp phần xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện “Mẫu mực tiêu biểu”. Tích cực tăng gia sản xuất, nhân rộng chăn nuôi; duy trì cảnh quan môi trường đơn vị xanh, sạch, đẹp; chú ý đảm bảo an toàn thực phẩm.
Nguyễn Hoàng