(QK7 Online) - Chiều 5/1, đoàn công tác Bộ Tổng tham mưu Quân đội Nhân dân Việt Nam đến kiểm tra công tác nhận quân và giải quyết xuất ngũ năm 2024 tại Sư đoàn 5, Quân khu 7. Đoàn do Đại tá Nguyễn Quốc Hải, Trưởng Phòng Quân số - Chính sách, Cục Quân lực làm trưởng đoàn.
Bộ Tổng tham mưu kiểm tra tại Sư đoàn 5.
Thực hiện công tác tiếp nhận, huấn luyện chiến sĩ mới năm 2024, Sư đoàn 5 đã chỉ đạo lựa chọn những cán bộ có kinh nghiệm huấn luyện nhiều năm và cán bộ trực tiếp huấn luyện đi nghiên cứu hồ sơ, ký chốt danh sách tại các địa phương. Sư đoàn cũng tổ chức bồi dưỡng, hướng dẫn cho đội ngũ cán bộ nắm các quy định pháp luật trong công tác tuyển quân năm 2024, nhất là những chỉ thị, quy định của Bộ Quốc phòng, Luật NVQS, thủ tục hồ sơ, tiêu chuẩn về chính trị, tuổi đời, văn hóa, sức khỏe.
Thành viên đoàn công tác kiểm tra văn bản, kết quả thực hiện nhiệm vụ tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ tại đơn vị.
Các đơn vị cũng tổ chức tập huấn cho 100% cán bộ đại đội, trung đội, tiểu đội khung huấn luyện chiến sĩ năm 2024 tập trung vào các nội dung: Điều hành luyện tập, sửa tập; kỹ thuật, chiến thuật, điều lệnh, giáo dục chính trị, hậu cần, kỹ thuật và công tác nắm tư tưởng, công tác quản lý quân nhân theo Điều lệnh Quân đội nhân dân Việt Nam…
Đối với kế hoạch tổ chức xuất ngũ năm 2024 cho hạ sĩ quan, binh sĩ, Sư đoàn đã gửi thông báo số lượng cụ thể về cấp tỉnh và danh sách quân nhân xuất ngũ về cấp huyện đúng quy định. Các đơn vị cũng cập nhật, nhận xét quá trình công tác của quân nhân; rà soát thông tin của từng chiến sĩ làm quyết định xuất ngũ, thẻ học nghề, tổ chức khám sức khỏe; giải quyết chế độ chính sách cho quân nhân xuất ngũ theo quy định pháp luật. Sư đoàn cũng chỉ đạo các đơn vị đối thoại dân chủ với chiến sĩ và chuẩn bị lễ tiễn quân nhân trở về địa phương bảo đảm trang trọng chu đáo, an toàn, tiết kiệm.
Đại tá Nguyễn Quốc Hải, Trưởng Phòng Quân số - Chính sách, Cục Quân lực kết luận kiểm tra.
Qua kiểm tra, đoàn công tác biểu dương Sư đoàn 5 đã quán triệt sâu sắc chỉ thị, hướng dẫn của Quân khu; ra nghị quyết lãnh đạo, chỉ đạo các cơ quan, đơn vị xây dựng kế hoạch, hướng dẫn triển khai thực hiện đồng bộ trong toàn sư đoàn về tuyển nhận, huấn luyện chiến sĩ mới và giải quyết xuất ngũ năm 2024. Đồng thời đề nghị sư đoàn tiếp tục phối hợp chặt chẽ với các địa phương giao quân, nhanh chóng, chốt xong hồ sơ, danh sách công dân đủ điều kiện nhập ngũ theo chỉ tiêu quy định; tiếp nhận đến đâu biên chế nhanh, gọn đến đó.
Đối với hạ sĩ quan, binh sĩ xuất ngũ năm 2024, cấp uỷ, chỉ huy các cấp quán triệt, cấp phát đầy đủ về chế độ tiêu chuẩn được hưởng; tổ chức sinh hoạt đối thoại dân chủ, kịp thời nắm bắt tâm tư, tình cảm, giải quyết các vấn đề còn vướng mắc; tổ chức lễ tiễn, đưa quân nhân xuất ngũ về bàn giao cho các địa phương đúng quy định, bảo đảm an toàn về mọi mặt.
Nguyễn Hoàng