Sau khi xác minh nguồn tin do nhân dân, thân nhân và đồng đội cung cấp, trong suốt tháng 7/2017, Bộ Chỉ huy quân sự tỉnh, Ban CHQS các huyện đã tiến hành khảo sát, xác minh, phối hợp với cấp ủy, chính quyền địa phương, nhân dân và thân nhân các liệt sĩ tổ chức tìm kiếm, khai quật 4 khu vực chôn mộ liệt sĩ. Trong đó huyện Tuy Phong quy tập được liệt sĩ Nguyễn Văn Đương và 4 liệt sĩ chưa biết tên hi sinh trong kháng chiến chống Pháp tại khu vực Bực Chà Già, thuộc khu phố 10, thị trấn Liên Hương, huyện Tuy Phong. Liệt sĩ Quân, liệt sĩ Thành hi sinh trong kháng chiến chống Pháp thuộc Tiểu đoàn 86, do Ban CHQS huyện Hàm Thuận Bắc quy tập tại thị trấn Ma Lâm. Ban CHQS huyện Bắc Bình quy tập 2 liệt sĩ, Hàm Thuận Nam quy tập 1 liệt sĩ và Bộ CHQS tỉnh tìm kiếm, quy tập được 13 liệt sĩ hy sinh trong kháng chiến chống Mỹ tại Láng 104 thuộc thôn Hồng Trung, xã Hồng Phong, huyện Bắc Bình. Bà Nguyễn Thị Chơn, xã Tiến Thành, TP. Phan Thiết, em của liệt sĩ Nguyễn Văn Thành xúc động nói: “Anh Thành hi sinh năm 1964, gia đình đã biết và năm 1966 đến làm bia trên mộ, nhưng sau đó giặc ủi mất dấu hết. Giải phóng xong, ba và anh chị em đi tìm mà không được. Hôm nay quy tập về nghĩa trang gia đình mừng lắm, vui lắm, anh tôi không còn nằm lại ngoài rừng nữa, được về nghĩa trang rồi”.
Hơn 55 năm từ ngày các Anh nằm xuống được đất mẹ ôm ấp, chở che. Hôm nay, các liệt sĩ được Đảng bộ, chính quyền, lực lượng vũ trang và nhân dân tỉnh Bình Thuận long trọng tổ chức lễ truy điệu và an táng tại Nghĩa trang liệt sĩ. Trong 23 hài cốt liệt sĩ, có 9 hi sinh trong chống Pháp, 14 trong chống Mỹ. Do thời gian chôn cất liệt sĩ đã lâu, đồng đội cùng chiến đấu, người chôn cất liệt sĩ không còn, có mộ liệt sĩ thì bị mất dấu, nên trong số các liệt sĩ biết tên nhưng vẫn không xác định được hài cốt của từng liệt sĩ để ghi trên bia mộ tại Nghĩa trang liệt sĩ tỉnh.
Điếu văn do Đại tá Phạm Văn Long, Chính ủy Bộ CHQS tỉnh đọc tại lễ truy điệu các liệt sĩ đã khẳng định: “Sự hy sinh anh dũng của các liệt sĩ mãi là tấm gương sáng ngời về phẩm chất anh hùng cách mạng. Thế hệ hôm nay và mai sau tiếp tục phát huy, ra sức xây dựng và bảo vệ thành quả cách mạng của dân tộc. Các liệt sĩ được hội tụ về nghĩa trang để đời đời con cháu, thế hệ hôm nay và mai sau thờ phụng, chăm nom; các đồng chí về đây để thỏa lòng mòn mỏi, đợi chờ, vơi đi phần nào những đau đớn, day dứt của những người thân, đồng đội; các đồng chí về đây trong niềm tự hào, tình thương yêu, kính trọng của nhân dân, đồng chí, đồng đội…”.
Đại tá Phạm Văn Long, Chính ủy Bộ CHQS tỉnh đọc điếu văn tại lễ truy điệu
Duy Thỉnh