Mô hình “Học tập chi bộ bạn” là cấp ủy, Bí thư, Phó Bí thư các chi bộ trong đảng bộ đến tham dự sinh hoạt cùng nhau để trao đổi kinh nghiệm về phương pháp tổ chức, duy trì sinh hoạt chi bộ; qua đó, nâng cao trình độ, kỹ năng điều hành một buổi sinh hoạt chi bộ đúng thủ tục, nguyên tắc, bảo đảm chất lượng. Qua hai năm thực hiện mô hình “Học tập chi bộ bạn” ở Đảng bộ Quân sự tỉnh Bình Thuận đã phát huy tác dụng, mang lại hiệu quả trong thực hiện nhiệm vụ, góp phần xây dựng tổ chức đảng trong sạch vững mạnh, năng lực lãnh đạo và sức chiến đấu của từng chi bộ được nâng cao, lãnh đạo cơ quan, đơn vị hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ.
Xây dựng các tổ chức Đảng trong sạch vững mạnh góp phần nâng cao chất lượng huấn luyện và sẵn sàng chiến đấu của lực lượng vũ trang tỉnh Bình Thuận