(QK7 Online) - Ngày 20/5/2020, Bệnh viện Quân y 7A đã tổ chức thành công Hội nghị khoa học kỹ thuật lần III năm 2020. Đây là một trong chuỗi các hoạt động kỷ niệm 44 năm Ngày truyền thống Bệnh viện (20-5-1976 - 20-5-2020).
Đại biểu tham dự Hội nghị.
Hội nghị thu hút hơn 200 đại biểu là các nhà khoa học, bác sĩ đầu ngành của các bệnh viện, học viện, nhà trường trong và ngoài quân đội ở khu vực phía Nam. Hội nghị nhận được 10 báo cáo khoa học từ các tác giả, nhóm tác giả của Bệnh viện Quân y 7A; Bệnh viện Quân y 7B; Bệnh viện Quân dân y miền Đông; Bệnh viện Quân y 175 và Bệnh viện Đại học Y dược thành phố Hồ Chí Minh.
Đại tá, TS, BSCKII Lê Quang Trí, Giám đốc Bệnh viện Quân y 7A trao đổi tại hội nghị.
Đề tài tại hội nghị lần thứ III được Đoàn chủ tịch hội nghị đánh giá chất lượng cao, đa dạng các lĩnh vực từ nội khoa, ngoại khoa và cận lâm sàng; trong đó có đề tài đã được thử nghiệm lâm sàng hiệu quả và đưa vào điều trị thành công với người bệnh.
Đại tá Nguyễn Hoàng Thanh, Chính ủy Bệnh viện Quân y 7A trao kỷ niệm chương Đoàn chủ tịch Hội nghị.
Hơn 4 thập kỷ qua, là bệnh viện đa khoa hạng 1 tuyến cuối của Quân khu 7, bên cạnh công tác khám chữa bệnh cho cán bộ, chiến sĩ và Nhân dân trên địa bàn, Bệnh viện 7A còn chú trọng đến công tác nghiên cứu khoa học. Hội nghị khoa học kỹ thuật lần này không nằm ngoài mục đích trao đổi, chia sẻ, cập nhật thông tin khoa học nhằm áp dụng những tiến bộ trong y học vào thực tiễn, nâng cao chất lượng khám chữa bệnh.
Các tác giả trao đổi tại Hội nghị.
Phát biểu tại Hội nghị, Đại tá, Bác sĩ CKII Trần Minh Hưng, Phó giám đốc Bệnh viện Quân y 7A khẳng định: “Hoạt động nghiên cứu khoa học mang lại những ý nghĩa thiết thực đối với các bác sĩ và được Đảng ủy, Ban giám đốc Bệnh viện đẩy mạnh trong thời gian qua. Trong 5 năm qua, các bác sĩ quân y của bệnh viện đã nỗ lực thực hiện nghiên cứu hơn 70 đề tài khoa học, sáng kiến kỹ thuật, áp dụng hiệu quả trong khám và điều trị bệnh cho cán bộ, chiến sĩ thuộc LLVT Quân khu 7 và người dân".
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/18134/thumb/img9808.jpg)
Các đại biểu chụp hình lưu niệm tại Hội nghị.
Các đề tài báo cáo tại hội nghị khoa học kỹ thuật lầm thứ III:
- Can thiệp hẹp động mạch thận (BV Quân y 175).
- Đánh giá tình trạng kháng kháng sinh của vi khuẩn gây bệnh tại Khoa Hồi sức tích cực – Bệnh viện Quân y 7A (Bệnh viện Quân y 7A).
- Hiệu quả giảm đau cấp sau phẫu thuật nội soi tái tạo dây chằng chéo trước của nefopam kết hợp paracetamol (BV Đại học Y dược TP.HCM).
- Sự biến đổi nồng độ CRP huyết thanh và bạch cầu máu ngoại vi nhiễm trùng sơ sinh khởi phát sớm (BV Quân y 7A).
- Đánh giá hiệu quả điều trị đau thắt lưng do thoát vị đĩa đệm bằng một số phương pháp vật lý trị liệu tại Bệnh viện 7A (BV Quân y 7A).
- Nồng độ Hs-CRP, acid uric huyết tương với một số đặc điểm lâm sàng, cận lâm sàng ở bệnh nhân đái tháo đường type 2 (BV Quân dân y Miền Đông).
- Đặc điểm tổn thương thần kinh giữa bằng chẩn đoán điện thần kinh ở bệnh nhân có hội chứng ống cổ tay tại Bệnh viện Quân y 7A (BV Quân y 7A).
- Đánh giá kết quả điều trị trượt đốt sống thắt lưng bằng phẫu thuật hàn xương liên thân đốt qua lỗ liên hợp tại Bệnh viện Quân y 7A (BV Quân y 7A).
- Đánh giá ảnh hưởng của một số yếu tố đến kết quả điều trị phẫu thuật răng khôn hàm dưới mọc lệch tại khoa Răng hàm mặt Bệnh viện Quân y 7A (BV Quân y 7A).
- Nghiên cứu đặc điểm động mạch vành trên hình ảnh chụp X-quang cắt lớp vi tính đa lát cắt (MSCT) tại Bệnh viện Quân y 7A (BV Quân y 7A).
Hải Yến