Từ ngày 21 đến ngày 29-8 cơ bản lớp học đã hoàn thành chương trình, kế hoạch đề ra. Các học viên chấp hành nghiêm kỷ luật lớp học, được tìm hiểu về lịch sử Báo Quân đội Nhân dân, được trang bị những kiến thức cơ bản về kỹ năng viết tin, bài phản ánh, phóng sự, phỏng vấn, kỹ năng biên tập, chụp ảnh, xử lý hình ảnh...
Trong thời gian tập huấn các học viên được lãnh đạo, chỉ huy các phòng, ban của Báo Quân đội Nhân dân chia sẻ kinh nghiệm thực tiễn về cách khai thác tư liệu, tìm chi tiết, chụp ảnh, phòng chống sai sót, kỹ năng biên tập, viết tin bài cộng tác với Báo Quân đội Nhân dân.
Ngoài ra, các học viên còn được đi thực tế viết tin bài tại Bộ Tư lệnh Vùng 5 Hải quân và Nhà tù Phú quốc.
Phát biểu tại buổi lễ, Đại tá Lê Ngọc Long cảm ơn sự quan tâm giúp đỡ của Bộ Tư lệnh Cảnh sát biển Vùng 4, Bộ Tư lệnh Vùng 5 Hải quân tạo điều kiện để lớp học hoàn thành được chương trình, kế hoach đề ra. Các học viên cố gắng nỗ lực, khắc phục mọi khó khăn tham gia học tập đầy đủ, chấp hành nghiêm quy định của lớp học. Các giáo viên hăng say, tận tình truyền đạt những kiến thức cơ bản về báo chí để sau khóa học các học viên có thể cộng tác kịp thời, có hiệu quả với các phòng biên tập, từng ấn phẩm của Báo Quân đội Nhân dân…