(QK7 Online) - Vinh dự, tự hào là một trong những Trung đoàn Bộ binh được thành lập từ năm đầu cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp, ngày 22/01/1946, Trung đoàn 31 luôn được giao thực hiện những trận đánh quan trọng và hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao.
Suốt chặng đường 76 năm qua, lớp lớp các thế hệ cán bộ chiến sĩ Trung đoàn đã không ngừng xây đắp thêm truyền thống anh dũng trong chiến đấu, xây dựng trung đoàn ngày càng trưởng thành, viết lên những trang sử oanh liệt, hào hùng của đơn vị; hai lần được Đảng, Nhà nước phong tặng danh hiệu Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân, được Bác Hồ tặng danh hiệu “Trung đoàn quyết thắng”, “dũng cảm đánh hăng”.
Chỉ huy Trung đoàn khen thưởng cho các tập thể, cá nhân hoàn thành nhiệm vụ năm 2021
Năm 2022 này, Trung đoàn 31 tròn 76 tuổi. Với vai trò là đơn vị chủ lực của Sư đoàn 309 (quân đoàn 4) đứng chân trên địa bàn phía Nam của Tổ quốc, thế hệ cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 31 ngày nay đã và đang khắc phục mọi khó khăn để xây dựng Trung đoàn vững mạnh về chính trị, không ngừng nâng cao sức mạnh tổng hợp, khả năng SSCĐ cao sẵn sàng nhận và hoàn thành thắng lợi mọi nhiệm vụ được giao trong mọi tình huống, đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc Việt Nam XHCN trong tình hình mới.
Tích cực huấn luyện giỏi
Để nâng cao chất lượng huấn luyện, khả năng sẵn sàng chiến đấu, xây dựng chính quy, trung đoàn đã tập trung nghiên cứu, đổi mới phương pháp huấn luyện nhằm tạo sự chuyển biến vững chắc về cả chiều rộng lẫn chiều sâu, tạo nên bước đột phá trong công tác huấn luyện. Hệ thống thao trường, bãi tập, mô hình học cụ, giáo án được các đơn vị tích cực đầu tư, quy hoạch thống nhất. Trong quá trình huấn luyện, các đơn vị đã bám sát phương châm: “Cơ bản, thiết thực, vững chắc”, coi trọng huấn luyện đồng bộ và chuyên sâu; kết hợp chặt chẽ giữa huấn luyện quân sự với giáo dục chính trị; tăng cường rèn luyện thể lực, diễn tập chiến thuật vòng tổng hợp, huấn luyện dã ngoại, đồng thời tổ chức các hội thi, hội thao, sơ kết rút kinh nghiệm để nâng cao chất lượng huấn luyện. Kết quả huấn luyện hàng năm 100% các nội dung đạt yêu cầu, trong đó có trên 80 % khoa mục đạt khá, giỏi. Tổ chức diễn tập chiến thuật có bắn đạn thật cấp tiểu đội, trung đội, đại đội và tiểu đoàn hàng năm đều đạt giỏi, bảo đảm an toàn tuyệt đối về người và vũ khí trang bị.
Với những thành tích nổi bật đó, trong những năm gần đây, Trung đoàn thường xuyên được các cấp khen thưởng đánh giá cao. Trung đoàn vinh dự được Chủ tịch nước tặng Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Ba năm 2011 và 2016; 3 lần được BQP tặng Cờ đơn vị dẫn đầu phong trào thi đua quyết thắng; 2 lần được BQP tặng Cờ đơn vị huấn luyện giỏi; năm 2021 được Quân đoàn tặng Cờ thi đua.
Trung đoàn luôn hoàn thành tốt các cuộc diễn tập
Tự hào với truyền thống xây dựng, chiến đấu và chiến thắng hào hùng, vẻ vang của đơn vị cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 31 hôm nay luôn nhận thức sâu sắc trách nhiệm của mình trong nhiệm vụ xây dựng đơn vị cách mạng, chính quy, tinh nhuệ, từng bước hiện đại.
Phát huy truyền thống tiên phong, anh dũng, đoàn kết, kỷ luật, quyết chiến, quyết thắng, trong thời kỳ mới, thế hệ trung đoàn hôm nay với khí thế mới, sức mạnh mới sẽ luôn tiên phong, sẵn sàng nhận và hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao, xứng đáng là lực lượng chính trị, đội quân chiến đấu trung thành, tin cậy của Đảng, Nhà nước và nhân dân, tô thắm thêm truyền thống “Trung thành vô hạn, dũng cảm đánh hăng, linh hoạt táo bạo, kiên cường bám trụ, đã đi là đến, đã đánh là dứt điểm, quyết chiến quyết thắng”.
Đức Nam – Phan Rảnh