(QK7 Online) – Ngày 9 tháng 5 năm 2017, Ban CHQS huyện Hóc Môn, BTL thành phố Hồ Chí Minh phối hợp với Ban Tuyên giáo Huyện ủy, Trung tâm Bồi dưỡng Chính trị tổ chức lớp Cập nhật kiến thức quốc phòng và an ninh cho 120 học viên là cán bộ thuộc các xã, thị trấn trên địa bàn huyện.
Giáo viên lên lớp các chuyên đề về quốc phòng an ninh
Lớp học tập trung vào một số vấn đề lý luận – thực tiễn cấp bách đang đặt ra trong lĩnh vực quốc phòng và an ninh cụ thể như: Chiến lược quốc phòng và an ninh của các nước, nhất là các nước láng giềng, các nước lớn; ảnh hưởng, tác động của nó đối với Việt Nam. Chiến lược của Mỹ, Trung Quốc đối với vấn đề Campuchia và vấn đề Biển Đông; tác động của nó đối với Việt Nam. Một số vấn đề lý luận – thực tiễn về chiến lược bảo vệ Tổ quốc xã hội chủ nghĩa trong tình hình mới. Hoàng Sa, Trường Sa là chủ quyền của Việt Nam. Vấn đề dân tộc, tôn giáo, dân chủ, nhân quyền hiện nay. Các vấn đề kinh tế, chính trị, văn hóa xã hội, quân sự…nổi bật thế giới và trong nước thời gian qua.
Gần 120 học viên đối tượng 4 tham gia lớp học
Thông qua lớp học nhằm bồi dưỡng, cập nhật những thông tin, kiến thức mới có liên quan tới việc thực hiện nhiệm vụ quốc phòng và an ninh trên địa bàn thành phố nói chung và huyện nói riêng. Trên cơ sở đó vận dụng trong quá trình thực hiện chức trách, nhiệm vụ đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa trong tình hình mới.
Văn Biền