![](/fileman/Uploads/tbNews/15436/thumb/dsc0180_20191101074955542.jpg)
Đảng ủy, Ban CHQS đã chủ động làm tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương lãnh đạo, chỉ đạo và triển khai thực hiện tốt công tác quân sự, quốc phòng gắn với nhiệm vụ phát triển kinh tế, xã hội tại địa phương. Tập trung xây dựng, hoàn thiện các phương án tác chiến trong KVPT huyện như xây dựng hệ thống báo động phòng không nhân dân; Đài trực súng máy phòng không 12.7mm; đầu tư xây dựng thao trường bắn, thao trường huấn luyện, Khu căn cứ Hậu cần - Kỹ thuật.
Trong công tác giáo dục QP-AN, Ban CHQS huyện tích cực tham mưu cho Huyện ủy, UBND huyện triển khai tổ chức thực hiện đạt nhiều kết quả cao. Bồi dưỡng cho 60 lượt chức sắc, chức việc tôn giáo, 1.642 học sinh.
Tập trung lãnh đạo, chỉ đạo quán triệt triển khai thực hiện nghiêm túc Mệnh lệnh huấn luyện của Tư lệnh Quân khu và hướng dẫn của cơ quan cấp trên. Chỉ đạo tham gia các hội thi, hội thao, hội diễn do cấp trên và địa phương tổ chức đạt kết quả tốt.
- Hoàn thành nhiệm vụ chính trị xuất sắc nhất
- Kỷ luật nghiêm nhất
- Cơ quan, đơn vị an toàn nhất.
Tổ chức tốt Phong trào “LLVT huyện chung sức xây dựng nông thôn mới” gắn với đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh. Huy động lực lượng nạo vét kênh mương, làm thủy lợi, xây dựng tu sửa đường giao thông, tham gia các phong trào, cuộc vận động; chuẩn bị tốt con người, phương tiện, triển khai kịp thời các phương án, kế hoạch giúp đỡ nhân dân phòng tránh, di dời, khắc phục hậu quả thiên tai, lũ quét, lốc xoáy hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại cho người dân góp phần củng cố mối quan hệ gắn bó mật thiết, tô thắm hình ảnh cao đẹp “Bộ đội Cụ Hồ” trong thời kỳ mới.
Tiếp tục làm tốt hoàn thành giải quyết chính sách cho các đối tượng theo Quyết định 142, 62, 49 của Thủ tướng Chính phủ, đến nay được 250 hồ sơ thẩm định báo cáo tỉnh và đã giải quyết 230 đối tượng với số tiền là 725 triệu đồng. Phối hợp với các ban, ngành, đoàn thể tham gia hưởng ứng các Phong trào “Đền ơn đáp nghĩa”, “Ngày vì người nghèo” với tổng số tiền 45 triệu đồng.
Với tinh thần “thấy trước”, “lo trước” kết hợp thực hiện phong trào thi đua “Ngành Hậu cần Quân đội làm theo lời Bác Hồ dạy” phong trào “Xây dựng đơn vị quản lý tài chính tốt”. Nâng cao hiệu quả TGSX, đưa vào bữa ăn đạt, vượt chỉ tiêu. Phòng, chống không để xảy ra dịch bệnh, bảo đảm an toàn vệ sinh thực phẩm, chăm lo tốt sức khỏe cho cán bộ, quân số khỏe đạt 99%. Đơn vị đang tiếp tục đầu tư xây dựng, quản lý khu căn cứ hậu cần, kỹ thuật 400 ha. Bằng trí tuệ, công sức đóng góp của LLVT huyện, đến nay hệ thống doanh trại đơn vị ngày càng chính quy xanh, sạch, đẹp…
Đảng ủy, Ban CHQS huyện thường xuyên quán triệt, thực hiện chương trình phổ biến, giáo dục pháp luật Nhà nước, kỷ luật Quân đội; quy định các cấp; triển khai xây dựng nghị quyết, kế hoạch thực hiện nghiêm chế độ, quy định, đẩy mạnh xây dựng đơn vị nề nếp, chính quy, chấp hành kỷ luật; chủ động nắm tình hình đơn vị kịp thời ngăn chặn hành vi vi phạm kỷ luật từ sớm, từ xa, có biện pháp giáo dục, phòng ngừa với các biểu hiện vi phạm kỷ luật, không có để xảy ra vi phạm kỷ luật.
- Không suy thoái về tư tưởng chính trị, đạo đức, lối sống
- Không thiếu trách nhiệm trong thực hiện chức trách, nhiệm vụ được giao
- Không vi phạm quy chế dân chủ cơ sở
- Không vi phạm pháp luật Nhà nước
- Không vi phạm kỷ luật Quân đội
- Không vi phạm quy định cơ quan, đơn vị
- Không mất an toàn trong huấn luyện
- Không mất an toàn trong lao động sản xuất và tham gia giao thông
- Không mất an toàn trong bảo vệ chính trị nội bộ.
Với những kết quả trên, năm 2018, Đảng ủy, Ban CHQS huyện được UBND tỉnh Lâm Đồng tặng cờ thi đua, Bộ Tư lệnh QK tặng danh hiệu Đơn vị Quyết thắng.
Hiệu quả từ mô hình đơn vị “Ba nhất”, “Chín không” đã lan tỏa sâu rộng trong LLVT huyện, tạo sự chuyển biến mạnh mẽ trong nhận thức, hành động và trách nhiệm của cán bộ, chiến sĩ ra sức phấn đấu, khắc phục khó khăn hoàn thành thắng lợi mọi nhiệm vụ được giao.