(QK7 Online) – Sáng 9/7, Bộ CHQS tỉnh Đồng Nai tổ chức Tọa đàm năm 2020 với chủ đề: “Cán bộ, sĩ quan trẻ LLVT tỉnh Đồng Nai, sáng tạo, cống hiến, kỷ cương”. Đại tá Nguyễn Như Trúc, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu đến dự và phát biểu chỉ đạo buổi tọa đàm. Tham dự tọa đàm có Thủ trưởng Bộ CHQS tỉnh Đồng Nai cùng hơn 100 đồng chí cán bộ, sĩ quan trẻ trong toàn tỉnh.
Đại tá Bùi Văn Sỹ, Phó Chính ủy Bộ CHQS tỉnh Đồng Nai gợi ý, thảo luận tọa đàm.
Những năm qua đội ngũ cán bộ, sĩ quan trẻ trong LLVT tỉnh Đồng Nai luôn phát huy tốt truyền thống Quân đội, quê hương, gia đình; không ngừng học tập, trau dồi phẩm chất đạo đức, lối sống cũng như tham gia các cuộc thi sản phẩm sáng tạo ứng dụng hiệu quả vào nhiệm vụ Quân sự Quốc phòng, huấn luyện sẵn sàng chiến đấu, đạt thành tích cao. Nhiều cán bộ trẻ tiêu biểu được cấp ủy, chỉ huy các cấp tặng danh hiệu thi đua, khen thưởng về mọi mặt…
Bên cạnh những nỗ lực phấn đấu, một số ít cán bộ, sĩ quan trẻ còn thỏa mãn với cuộc sống thực tại, thiếu ý thức vươn lên; ngại học tập, rèn luyện, xa rời thực tiễn, dập khuôn máy móc trong công tác… đã ảnh hưởng trực tiếp đến kết quả hoàn thành nhiệm vụ chung của đơn vị.
Các đại biểu, cán bộ, sĩ quan trẻ tham dự buổi tọa đàm.
Từ những kết quả đạt được cũng như những khó khăn còn vướng mắc trong công tác hiện nay của đội ngũ sĩ quan trẻ, Bộ CHQS tỉnh Đồng Nai đã tổ chức buổi tọa đàm để các đại biểu, lãnh đạo, chỉ huy các cấp trong LLVT tỉnh nắm bắt rõ tâm tư, tình cảm, nguyện vọng, những khó khăn, bất cập để cùng tháo gỡ. Qua đó, kịp thời định hướng, hướng nghiệp nghề nghiệp cho đội ngũ cán bộ, sĩ quan trẻ. Đồng thời tạo điều kiện cho cán bộ, sĩ quan trẻ trao đổi, học hỏi kinh nghiệm trong công tác, học tập, rèn luyện để từng bước tiến bộ, trưởng thành; cống hiến sức khỏe, sức trẻ, lòng nhiệm huyết cho nhiệm vụ xây dựng quân đội, LLVT địa phương. Không ngừng nâng cao tinh thần cảnh giác cách mạng trước những âm mưu, chống phá của các thế lực thù địch đối với Quân đội và LLVT địa phương.
Đại úy Liêng Thất Bình (bên trên), Chính trị viên phó Ban CHQS TP. Biên Hòa và Đại úy Vũ Văn Ninh ( bên dưới), Trợ lý Chính trị Ban CHQS huyện Định Quán phát biểu ý kiến.
Tại buổi tọa đàm, trên cơ sở nội dung và phần gợi ý thảo luận, nhiều đồng chí sĩ quan trẻ đã thẳng thắn, cởi mở, tự giác, nghiêm túc phát biểu nói lên tâm tư tình cảm, suy nghĩ của mình nhấn mạnh vào một số vấn đề như: Thuận lợi, khó khăn trong thực hiện chức trách nhiệm vụ được giao; thu nhập, việc làm, nhu cầu về nhà ở; nhận thức của sĩ quan trẻ về cuộc cách mạng công nghiệp 4.0 áp dụng vào nghiên cứu khoa học, phát huy sáng kiến, cải tiến kỹ thuật nâng cao chất lượng huấn luyện của đơn vị; kinh nghiệm trong quản lý, giáo dục, huấn luyện bộ đội ở đơn vị; tình hình chấp hành thời gian, chế độ công tác, pháp luật, kỷ luật quân đội, bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông; việc giải quyết các mối quan hệ trong đơn vị, cấp trên cấp dưới…
Đại tá Nguyễn Như Trúc (bên phải), Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân phát biểu kết luận buổi tọa đàm.
Phát biểu tại buổi tọa đàm, Đại tá Nguyễn Như Trúc, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu ghi nhận, biểu dương và đánh giá cao những kết quả đạt được trong buổi tọa đàm. Đồng chí Phó chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7 khẳng định, đội ngũ cán bộ, sĩ quan trẻ hiện nay là lực lượng nòng cốt, luôn luôn nhiệt huyết, sáng tạo, phát huy phẩm chất, lối sống, khắc phục khó khăn thách thức nhận và hoàn thành mọi nhiệm vụ được giao. Vì vậy, chính lực lượng này phải tiếp tục nâng cao tính tự giác, tự rèn, tự học tập để vận dụng tốt kiến thức vào thực tiễn công tác; nhất là trong việc sẵn sàng nhận và hoàn thành mọi nhiệm vụ được giao…
Về trách nhiệm của cấp ủy, chỉ huy các cơ quan đơn vị sẽ nghiên cứu, ghi nhận đầy đủ những ý kiến, tâm tư nguyện vọng để xem xét và trao đổi, tạo thuận lợi để đội ngũ sĩ quan trẻ yên tâm thực hiện nhiệm vụ. Bên cạnh đó, sĩ quan trẻ cần nhạy bén, sáng tạo trong công việc, phát huy truyền thống, đoàn kết nội bộ, đoàn kết quân nhân; chấp hành pháp luật, kỷ luật quân đội… sẵn sàng nhận và hoàn thành tốt, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ trên giao.
Nguyễn Hoàng