(QK7 Online) - Ngày 9/6, Hội Hỗ trợ gia đình liệt sĩ TP.HCM họp Ban tổ chức Đại hội lần thứ nhất nhiệm kỳ 2020-2025. Đến dự có Trung tướng Lưu Phước Lượng, nguyên Chính uỷ Quân khu 9, nguyên Phó trưởng ban chỉ đạo Tây Nam Bộ; Đại tá Nguyễn Văn Bạch, nguyên Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7.
Đại tá Trần Thế Tuyển mong muốn Hội sẽ được các cá nhân, tập thể quan tâm, ủng hộ.
Hội Hỗ trợ gia đình liệt sĩ TP.HCM là tổ chức xã hội, chịu sự quản lý của UBND TP.HCM, hoạt động trên phạm vi TP.HCM và các tỉnh phía Nam nhằm tập hợp đoàn kết hội viên, bảo vệ quyền lợi và lợi ích hợp pháp của hội viên, giúp nhau vượt qua khó khăn vươn lên trong cuộc sống. Hỗ trợ các gia đình liệt sĩ tiếp cận, thực hiện các chế độ chính sách của Đảng và Nhà nước, đồng thời thu thập thông tin, tìm kiếm hài cốt liệt sĩ còn thất lạc hoặc chưa xác định được danh tính và thực hiện các giải pháp nhằm tôn vinh, tri ân các anh hùng, liệt sĩ, góp phần tích cực xây dựng thành phố giàu mạnh, văn minh, nghĩa tình.
Khách mời ủng hộ kinh phí cho Hội.
Đại tá Trần Thế Tuyển, nguyên Tổng Biên tập Báo Sài Gòn Giải phóng, Trưởng Ban tổ chức Đại hội mong muốn Hội sẽ được toàn xã hội quan tâm và tham gia, đặc biệt là các cơ quan, doanh nghiệp, các mạnh thường quân cùng chung tay để chăm lo, hỗ trợ về mặt tinh thần cũng như vật chất cho các gia đình liệt sĩ.
Các đại biểu chụp hình lưu niệm.
Tại buổi họp, Hội đã bầu ra 35 đồng chí dự kiến vào Ban chấp hành Hội và Đại hội Hội Hỗ trợ gia đình liệt sĩ TP.HCM sẽ diễn ra đúng dịp kỷ niệm 73 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2020). Đây là sự kiện có ý nghĩa chính trị, xã hội và nhân văn sâu sắc, bày tỏ tình cảm thiêng liêng, sự biết ơn đối với liệt sĩ, gia đình liệt sĩ, Bà mẹ Việt Nam anh hùng và người có công với cách mạng.
Quỳnh Nhi - Lê Hoan