(QK7 Online) – Ngày 17/5, tại TP. Hồ Chí Minh, Tổng cục Lâm nghiệp Việt Nam phối hợp với Tập đoàn Công nghiệp Cao su Việt Nam (VRG) tổ chức hội nghị sơ kết thực hiện quy chế phối hợp giữa Tổng cục Lâm nghiệp (TCLN) và VRG về quản lý rừng bền vững năm 2019; trao chứng Chỉ rừng Việt Nam cho 3 công ty trực thuộc VRG: Phú Riềng, Dầu Tiếng, Bình Long cũng như ký kết biên bản ghi nhớ giữa VRG và các đơn vị tư vấn về tư vấn thực hiện quản lý rừng bền vững và chứng chỉ rừng năm 2020. Tham dự buổi lễ có ông Hà Công Tuấn, Thứ trưởng thường trực Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn (NN&PTNT); ông Cao Chí Công, Phó Tổng Cục trưởng Tổng cục Lâm nghiệp cùng với lãnh đạo bộ, ngành và các tổ chức hỗ trợ doanh nghiệp, đối tác cũng như khách hàng của VRG.
Lãnh đạo Bộ NN và PTNT, Tổng cục Lâm nghiệp và VRG trao chứng Chỉ rừng bền vững cho 3 công ty trực thuộc VRG: Phú Riềng, Dầu Tiếng, Bình Long.
Ký kết biên bản ghi nhớ giữa VRG và các đơn vị tư vấn về tư vấn thực hiện quản lý rừng bền vững và chứng chỉ rừng năm 2020.
Năm 2019, TCLN và VRG đã tổ chức thực hiện quản lý rừng cao su bền vững, tiến tới cấp chứng chỉ rừng Việt Nam và chứng chỉ rừng cho toàn bộ diện tích rừng cao su do Tập đoàn quản lý. Trong năm 2019, TCLN đã hỗ trợ Tập đoàn lựa chọn các đơn vị tư vấn có đủ năng lực, kinh nghiệm xây dựng phương án quản lý rừng bền vững và cấp chứng chỉ quản lý rừng bền vững cho khoảng 10.000 – 12.000 ha cao su của các đơn vị thành viên của tập đoàn…
Ông Cao Chí Công, Phó Tổng Cục trưởng Tổng cục Lâm nghiệp báo cáo kết quả thực hiện quy chế phối hợp giữa Tổng cục Lâm nghiệp và VRG.
Các đại biểu tham dự hội nghị.
Năm 2020 TCLN và VRG tiếp tục phối hợp, duy trì thực hiện quản lý rừng bền vững tại 3 công ty đối với diện tích 11.423 ha đã được cấp chứng chỉ. Tổ chức ít nhất 15 lớp đào tạo, tập huấn chuyên đề về quản lý rừng bền vững và quản lý chuỗi hành trình sản phẩm (CoC) để nâng cao năng lực, nhận thức cho các công ty cao su thuộc VRG. Tổ chức triển khai xây dựng phương án quản lý rừng bền vững cho 10 công ty cao su thuộc VRG. Đăng ký cấp chứng chỉ quản lý rừng bền vững cho tối thiểu 50.000 ha cao su. Về quản lý chuỗi hành trình sản phẩm: Tổ chức triển khai thực hiện và đăng ký cấp chứng chỉ quản lý chuỗi hành trình sản phẩm cho khoảng 15 doanh nghiệp chế biến gỗ thuộc VRG.
Ông Huỳnh Văn Bảo, Tổng Giám đốc VRG báo cáo kết quả thực hiện Chương trình Phát triển bền vững năm 2019 và kế hoạch năm 2020 .
Cũng trong năm 2019, VRG đã duy trì và tăng cường hợp tác với nhiều tổ chức phi chính phủ để hỗ trợ triển khai Chương trình Phát triển bền vững: Được NEPCon hỗ trợ và tư vấn về Lộ trình tái kết nối với FSC; cùng với Oxfam Việt Nam và PanNature tổ chức tập huấn về kết nối cộng đồng, phương pháp tập hợp ý tưởng cán bộ chuyên viên về định hướng và giải pháp phát triển bền vững phù hợp cho Tập đoàn; tham gia chương trình SPOTT của ZLS đánh giá tính minh bạch về phát triển bền vững và Tập đoàn được xếp thứ hạng 7 trong 15 tập đoàn lớn, bên cạnh Bridgestone thứ hạng 6.
Năm 2020, VRG triển khai hiệu quả các nội dung: Thực hiện Lộ trình tái kết nối với FSC. Tiếp tục phát triển kế hoạch trồng 5.000 ha rừng và hệ thống thông tin địa lý (GIS). Tăng cường thực hiện chứng chỉ bền vững: Tiếp tục mở rộng diện tích thực hiện chứng chỉ rừng bền vững Việt Nam VFCS/FM với mục tiêu khoảng 51.500 ha và VFCS/CoC cho 21 nhà máy chế biến mủ cao su. Tiếp tục tham gia đăng ký chứng nhận Doanh nghiệp phát triển bền vững của Hội đồng Doanh nghiệp vì sự phát triển bền vững Việt Nam. Khuyến khích 13 đơn vị đã có chứng nhận duy trì danh hiệu này và tăng thêm 7 đơn vị, trong đó, có 10 đơn vị thuộc Top 100. Tăng cường trách nhiệm xã hội. Tăng cường trách nhiệm bảo vệ môi trường. Thực hiện các giải pháp về phát triển bền vững. Hợp tác với các tổ chức trong và ngoài nước về phát triển bền vững…
Ông Hà Công Tuấn, Thứ trưởng thường trực Bộ NN&PTNT đánh giá cao kết quả phối hợp giữa Tổng cục Lâm nghiệp và VRG.
Phát biểu tại buổi lễ, ông Hà Công Tuấn, Thứ trưởng thường trực Bộ NN&PTNT đánh giá cao kết quả phối hợp giữa Tổng cục Lâm nghiệp và VRG. Trong thời gian ngắn hợp tác, Tổng cục Lâm nghiệp và VRG có những thành quả nổi bật. Trong đó có 3 công ty cao su trực thuộc VRG được cấp chứng chỉ phát triển rừng bền vững. Đó là tiền đề rất quan trọng để đạt kết quả tốt trong năm 2020 và những năm tiếp theo. Bộ NN & PTNN đánh giá cao nỗ lực của Tổng cục Lâm nghiệp và VRG đã triển khai quyết liệt, mạnh mẽ và hiệu quả việc thực hiện chứng chỉ phát triển rừng bền vững.
Ông Trần Ngọc ThuậnC, hủ tịch HĐQT VRG phát biểu tại hội nghị.
Trong thời gian tới, Tổng cục Lâm nghiệp và VRG tiếp tục phát huy thành quả kết hợp đã đạt được để thực hiện các mục tiêu đề ra nhanh hơn, hiệu quả hơn. Lãnh đạo VRG cần nhân rộng đến các đơn vị thành viên về quy trình chứng chỉ phát triển rừng bền vững của 3 công ty: Phú Riềng, Dầu Tiếng, Bình Long và đẩy nhanh tiến độ để đến năm 2025, 300.000ha cao su hoàn thành cấp chứng chỉ phát triển rừng bền vững. Về phía Tổng cục Lâm nghiệp, cần rà soát cơ chế, chính sách, bố trí nguồn nhân lực, tiếp tục hỗ trợ VRG thực hiện nhanh việc cấp chứng chỉ phát triển rừng bền vững.
Nguyễn Hoàng