Hội thi được tổ chức trực tuyến với 143 đầu cầu. Bệnh viện Quân dân y miền Đông tham gia nghiêm túc và chuyên nghiệp, tạo mọi điều kiện cho các điều dưỡng trưởng tham gia đầy đủ và chất lượng cao nhất với mục đích tạo phong trào thi đua học tập và rèn luyện các kỹ năng, bồi dưỡng nâng cao kiến thức, năng lực chuyên môn nghiệp vụ, kỹ năng quản lý chất lượng, an toàn trong phòng, chống dịch COVID-19 trong bệnh viện cho đội ngũ điều dưỡng quản lý. Tạo cơ hội học hỏi, giao lưu, trao đổi kinh nghiệm về công tác quản lý điều dưỡng giữa các bệnh viện thuộc Sở Y tế và các bệnh viện bộ ngành với nhau.
Vòng 1 diễn ra trong 40 phút, các thí sinh trả lời 100 câu hỏi trắc nghiệm nội dung xoay quanh vai trò của người điều dưỡng trưởng trong xây dựng bệnh viện an toàn phòng, chống dịch COVID-19.
Hội thi trải qua 3 vòng, căn cứ vào kết quả các vòng thi, Ban Tổ chức sẽ chọn 3 đội xuất sắc nhất để vào vòng chung kết xếp hạng.