(QK7 Online) - Ngày 16/7, Ban Thường vụ Đảng ủy Quân khu tổ chức hội nghị tổng kết công tác kiểm tra, giám sát (KT,GS) và kỷ luật của Đảng trong Đảng bộ LLVT Quân khu nhiệm kỳ 2015-2020 và tổng kết Quy chế phối hợp công tác KT,GS giữa Ủy ban Kiểm tra (UBKT) Đảng ủy Quân khu với UBKT các Tỉnh ủy, Thành ủy nhiệm kỳ 2015-2020. Trung tướng Hoàng Văn Nghĩa, Phó Chủ nhiệm UBKT Quân ủy Trung ương dự và phát biểu chỉ đạo.
Trung tướng Trần Hoài Trung, Bí thư Đảng ủy – Chính ủy Quân khu chủ trì hội nghị; cùng dự có Thường trực UBKT Tỉnh ủy Bình Thuận, Bình Phước, Tây Ninh, Bình Dương, Long An, Bà Rịa-Vũng Tàu, Đồng Nai; UBKT các cơ quan, đơn vị, địa phương, công ty, nhà trường trong LLVT Quân khu.
Trung tướng Hoàng Văn Nghĩa, Phó Chủ nhiệm UBKT Quân ủy Trung ương phát biểu chỉ đạo hội nghị
Nhiệm kỳ 2015-2020, Ban Thường vụ Đảng ủy Quân khu tiến hành kiểm tra đạt 100% kế hoạch đối với 16 tổ chức Đảng, 43 đảng viên là cán bộ chủ trì; giám sát 16 tổ chức đảng trực thuộc, 45 đảng viên cán bộ chủ trì; giám sát chuyên đề 11 tổ chức đảng và 22 đảng viên; phối hợp với Thường vụ Tỉnh ủy và UBKT Tỉnh ủy Bình Phước, Tây Ninh, Long An, Bà Rịa-Vũng Tàu, Bình Dương, Bình Thuận, Đồng Nai, Lâm Đồng tiến hành kiểm tra và giám sát chuyên đề Đảng ủy quân sự Tỉnh và 8 cán bộ chủ trì; giám sát 870 lượt tổ chức Đảng, 1.185 lượt đảng viên. Đối với cấp ủy các cấp trực thuộc Đảng bộ Quân khu đã kiểm tra 658 tổ chức Đảng và 7.783 lượt đảng viên; giám sát 220 lượt tổ chức Đảng và 570 lượt đảng viên. Đối với Đảng bộ Quân sự địa phương kiểm tra đối với 1.135 lượt tổ chức Đảng và 6.929 lượt đảng viên.
Trung tướng Trần Hoài Trung, Bí thư Đảng ủy – Chính ủy Quân khu chủ trì hội nghị
Ban Thường vụ Đảng ủy Quân khu lãnh đạo, chỉ đạo cấp ủy và UBKT các cấp xem xét, giải quyết 40 đảng viên có đơn thư tố cáo theo đúng nguyên tắc, quy trình, thủ tục thẩm quyền, kết luận làm rõ đúng, sai, có hay không có khuyết điểm, vi phạm đối với tổ chức đảng và đảng viên bị tố cáo.
Tại hội nghị các đại biểu nhất trí cao công tác KT, GS đã giúp cho các cơ quan, đơn vị, địa phương trong LLVT Quân khu ngăn ngừa, hạn chế vi phạm kỷ luật; giữ vững nguyên tắc tổ chức Đảng; tăng cường đoàn kết thống nhất; phòng, chống tham nhũng, lãng phí, tiêu cực; ngăn chặn ngay từ đầu những biểu hiện suy thoái về tư tưởng chính trị, đạo đức, lối sống, những biểu hiện “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa” trong nội bộ, góp phần nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của tổ chức Đảng, xây dựng tổ chức Đảng trong sạch vững mạnh, LLVT Quân khu vững mạnh toàn diện.
Thiếu tướng Nguyễn Văn Hiệu, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu (bên phải) cùng các đại biểu tham dự hội nghị
Tuy nhiên, các đại biểu nhấn mạnh công tác KT,GS cần đổi mới tác phong công tác, chủ động đề xuất chương trình, xây dựng mối quan hệ đoàn kết, không để bị động bất ngờ, lúng túng; phát huy vai trò tự kiểm tra, giám sát, uốn nắn, không để vi phạm kéo dài, kết quả thực hiện nhiệm vụ của đơn vị thấp.
Đại diện UBKT Tỉnh ủy các tỉnh tham dự hội nghị
Phát biểu tại hội nghị, Trung tướng Hoàng Văn Nghĩa, Phó Chủ nhiệm UBKT Quân ủy Trung ương đánh giá cao kết quả KT,GS của Đảng bộ LLVT Quân khu nhiệm kỳ 2015-2020. Đồng chí nhấn mạnh công tác KT,GS của Quân khu tổ chức toàn diện, hiệu lực, hiệu quả; bám sát yêu cầu, nhiệm vụ của LLVT Quân khu, trách nhiệm của tổ chức Đảng, đảng viên được nâng lên; UBKT Quân khu và UBKT các cấp đã tham mưu cho cấp ủy các cấp phối hợp KT,GT tổ chức Đảng, đảng viên nghiêm minh, kịp thời, ngăn chặn được các vụ việc vi phạm kỷ luật. Quân khu chủ động cùng với cơ quan KT,GS địa phương KT,GS tốt việc thực hiện nhiệm vụ QS-QP địa phương góp phần nâng cao năng lực, sức chiến đấu đảng bộ, xây dựng LLVT Quân khu vững mạnh toàn diện, củng cố được lòng tin của nhân dân đối với Đảng.
Đồng chí Nguyễn Thanh Huấn, Phó Chủ nhiệm UBKT Tỉnh ủy BR-VT phát biểu tại hội nghị
Để nâng cao công tác KT,GS xây dựng Đảng thời gian tới, Trung tướng Hoàng Văn Nghĩa yêu cầu các cấp ủy, UBKT các cấp triển khai thực hiện thường xuyên công tác KT,GS để tập trung bồi dưỡng, phát hiện, nâng cao nhận thức về chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước, thực hiện nghiêm điều lệnh, quy định trong quân đội góp phần ngăn chặn, kịp thời những biểu hiện suy thoái về phẩm chất đạo đức, lối sống góp phần xây dựng Đảng, xây đơn vị Quân đội. Đổi mới, nâng cao chất lượng công tác KT,GS. Thực hiện đồng bộ công tác KT,GS với việc nêu gương của đảng viên cán bộ chủ trì, thực hiện tốt Nghị quyết TW4 (khóa XII) tiến tới Đại hội Đảng bộ Quân khu. Ban hành nghị quyết, quy chế các mặt công tác, đảm bảo sau đại hội đi vào nền nếp, tích cực; phát hiện ngăn ngừa xử lý nghiêm “không có vùng cấm” những đảng viên vi phạm kỷ luật; tham mưu xử lý kịp thời đơn thư khiếu nại, tố cáo, giữ vững kỷ cương, kỷ luật của Đảng trong LLVT Quân khu.
6 tập thể được Thường vụ Đảng ủy Quân khu tặng Bằng khen hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ nhiệm kỳ 2015-2020
Các cá nhân nhận Giấy khen hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ
Dịp này, Ban Thường vụ Đảng ủy Quân khu tặng Bằng khen cho 6 tập thể và Giấy khen cho 33 cá nhân hoàn thành tốt nhiệm vụ kiểm tra, giám sát nhiệm kỳ 2015-2020.
Trần Rô