(QK7 Online) - Ngày 10-7 tại Khu di tích Lịch sử Địa đạo Củ Chi, Khối thi đua Quân sự địa phương tổ chức Hội nghị sơ kết phong trào thi đua Quyết thắng 6 tháng đầu năm 2020. Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu đến dự và chỉ đạo hội nghị. Dự hội nghị có thủ trưởng các cơ quan Quân khu, Bộ Tư lệnh Thành phố Hồ Chí Minh và Bộ chỉ huy Quân sự 8 tỉnh trên địa bàn Quân khu.
![](/fileman/Uploads/tbNews/18808/thumb/tan4877_20200710201227753.jpg)
Quang cảnh hội nghị
Với chủ đề thi đua năm 2020 "Dân chủ, đoàn kết, trí tuệ, kỷ cương, nêu gương, quyết thắng" công tác thi đua khen thưởng và phong trào thi đua Quyết thắng 6 tháng đầu năm 2020 của Khối thi đua Quân sự địa phương được quán triệt, tổ chức thực hiện chặt chẽ, có trọng tâm trọng điểm. Các mô hình thi đua và nội dung thi đua được tổ chức thực hiện sáng tạo và chủ động, tạo chuyển biến mạnh mẽ trong thực hiện các nhiệm vụ.
![](/fileman/Uploads/tbNews/18808/thumb/dsc7219_20200710201257175.jpg)
Đại tá Nguyễn Hoàng Minh, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy quân sự
tỉnh Bình Dương - đơn vị Khối trưởng phát biểu
Các đơn vị làm tốt công tác tuyên truyền, giáo dục chính trị, định hướng tư tưởng cho cán bộ, chiến sĩ có bản lĩnh chính trị vững vàng, có phẩm chất đạo đức tốt, 100% đơn vị tuyệt đối an toàn về chính trị; tích cực đẩy mạnh công tác TGSX nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho cán bộ, chiến sĩ; đặc biệt các đơn vị đã quán triệt, giáo dục nâng cao nhận thức, trách nhiệm trong phòng chống dịch Covid - 19 không để lây lan vào đơn vị; bảo quản tốt vũ khí trang bị kỹ thuật, hoàn thành tốt nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương.
![](/fileman/Uploads/tbNews/18808/thumb/tan4846.jpg)
Đại tá Phan Văn Xựng, Chính ủy Bộ Tư lệnh Thành phố Hồ Chí Minh phát biểu
Các địa phương tiếp tục triển khai thực hiện mô hình “Đơn vị 3 nhất" gắn với đẩy mạnh thực hiện mô hình "Cán bộ, đảng viên dìu dắt quần và cấp dưới" góp phần nâng cao chất lượng giáo dục, định hướng tư tưởng, năng lực, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, quần chúng trong thực hiện nhiệm vụ; 6 tháng đầu năm 2020 phong trào thi đua đã xuất hiện nhiều tập thể, cá nhân điển hình tiên tiến được các cấp biểu dương, khen thưởng (1.062 tập thể, 1.863 cá nhân); xét đề nghị Quân Khu công nhận 57 tập thể "Đơn vị 3 nhất".
![](/fileman/Uploads/tbNews/18808/thumb/tan4858.jpg)
Thiếu tướng Nguyễn Văn Hoàng, Phó Tham mưu trưởng Quân khu phát biểu
Trong 6 tháng cuối năm, Khối thi đua Quân sự địa phương xác định tiếp tục thực hiện các nội dung đã được ký kết từ đầu năm, trong đó tập trung nâng cao sức mạnh tổng hợp, khả năng sẵn sàng chiến đấu, phối hợp chặt chẽ với các lực lượng nắm chắc tình hình, giữ vững an ninh chính trị trật tự an toàn xã hội trên địa bàn; tổ chức huấn luyện cán bộ các cấp đúng đủ nội dung; tham gia Hội thi, Hội thao do Quân khu tổ chức đạt kết quả cao và làm tốt công tác xây dựng lực lượng dân quân tự vệ, dự bị động viên, đảm bảo số lượng và chất lượng tốt.
Đại tá Thái Thành Đức, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu phát biểu
Thực hiện có hiệu quả mô hình "Đơn vị ba nhất", mô hình "5 chủ động trong công tác tư tưởng". Tiếp tục đẩy mạnh việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh theo chỉ thị 05 của Bộ Chính trị và Cuộc vận động "Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ". Đẩy mạnh thực hiện có hiệu quả mô hình "Đảng viên dìu dắt quần chúng và cấp dưới" gắn với xây dựng "Chi bộ 5 tốt, đảng viên 5 tốt". Làm tốt công tác chính sách hậu phương Quân đội, các hoạt động đền ơn đáp nghĩa; công tác tìm kiếm quy tập hài cốt liệt sỹ; phấn đấu mỗi đơn vị thành viên trong Khối xây dựng được từ 15 đến 20 nhà đồng đội, tình thương, tình nghĩa quân dân. Tổ chức các hoạt động thi đua chào mừng Đại hội Đảng các cấp; thi đua cao điểm kỷ niệm 76 năm Ngày thành lập Quân đội nhân dân Việt Nam; 75 năm Ngày truyền thống LLVT Quân Khu 7.
![](/fileman/Uploads/tbNews/18808/thumb/tan4876_20200710201319138.jpg)
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu phát biểu chỉ đạo hội nghị
Phát biểu tại hội nghị, Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu đánh giá cao kết quả mà Khối thi đua Quân sự địa phương đạt được trong 6 tháng đầu năm 2020. Để làm tốt nhiệm vụ trong 6 tháng cuối năm; đồng chí Phó Chính ủy Quân khu yêu cầu từng đơn vị trong Khối thi đua tiếp tục làm tốt công tác giáo dục chính trị tư tưởng, xây dựng bản lĩnh chính trị vững vàng cho cán bộ, chiến sĩ, dân quân tự vệ, dự bị động viên; duy trì đúng chế độ nền nếp chính quy, giữ nghiêm kỷ luật.
Đẩy mạnh các hoạt động thi đua chào mừng Đại hội Đảng các cấp; ngày truyền thống LLVT Quân khu 7. Tổ chức thành công Đại hội Đảng bộ Quân sự các tỉnh, thành phố nhiệm kỳ 2020-2025. Nâng cao chất lượng huấn luyện, SSCĐ, diễn tập cuối năm bảo đảm an toàn. Thực hiện hiệu quả Đề án xây dựng "Khu dân cư liền kề chốt dân quân biên giới", địa phương phía sau tăng cường giúp đỡ, hỗ trợ các tỉnh biên giới. Chú trọng xây dựng, nhân rộng mô hình, điển hình tiến tiến trong phong trào thi đua. Thực hiện tốt việc sơ kết, tổng kết rút kinh nghiệm, biểu dương khen thưởng kịp thời gương người tốt, việc tốt, mô hình hay, cách làm sáng tạo nhằm thúc đẩy phong trào thi đua rộng khắp của từng địa phương.
Ngọc Tuân