(QK7 Online) - Ngày 30/6, Sư đoàn 5 tổ chức lễ hội nghị rút kinh nghiệm công tác giáo dục, quản lý kỷ luật và bảo đảm an toàn 6 tháng đầu năm 2020. Thượng tá Lê Xuân Bình, Sư đoàn trưởng chủ trì hội nghị.
Thượng tá Lê Xuân Bình chủ trì hội nghị.
6 tháng đầu năm 2020, các cơ quan, đơn vị trong toàn Sư đoàn thường xuyên tổ chức quán triệt, thực hiện nghiêm việc xây dựng chính quy, rèn luyện kỷ luật, xây dựng Sư đoàn vững mạnh về chính trị, chủ động đấu tranh làm thất bại chiến lược “diễn biến hòa bình”, “phi chính trị hóa” Quân đội, “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa” trong nội bộ.
Các đại biểu dự hội nghị.
Đẩy mạnh tuyên truyền, giáo dục, phổ biến pháp luật về phòng, chống tội phạm, tệ nạn xã hội gắn với đẩy mạnh “Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh và thực hiện Cuộc vận động “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ” trong tình hình mới.
Tập trung đột phá vào xây dựng chính quy, rèn luyện kỷ luật; nâng cao năng lực lãnh đạo của cấp ủy, chi bộ, trách nhiệm của chỉ huy các cấp trong tiến hành đồng bộ các giải pháp tư tưởng, tổ chức, quản lý, kiểm tra và kiểm điểm, rút kinh nghiệm đến cấp tiểu đội, trung đội nhất là những đơn vị xảy ra vi phạm kỷ luật. Cấp ủy các cấp, người chỉ huy, chính ủy, (chính trị viên) và các cơ quan chức năng phát huy tốt vai trò trách nhiệm, chủ động lãnh đạo, chỉ đạo, tham mưu đề xuất những nội dung, giải pháp tiến hành công tác giáo dục tư tưởng, quản lý kỷ luật được tiến hành thường xuyên.
Luôn giữ tốt mối quan hệ với cấp ủy, chính quyền địa phương và gia đình, người thân, bạn bè của cán bộ, chiến sĩ; qua đó kịp thời giải quyết tốt tình hình tư tưởng, góp phần xây dựng niềm tin và ý thức trách nhiệm, tự giác trong học tập, rèn luyện, khắc phục mọi khó khăn trong thực hiện nhiệm vụ được giao.
Lê Thuận