(QK7 Online) - Ngày 17/12, Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu cùng đoàn công tác của Quân khu và Bộ Tư lệnh TPHCM đến thăm, chúc mừng Tòa Giám mục Tổng giáo phận Thành phố Hồ Chí Minh và Hội thánh Tin lành Việt Nam (miền Nam) nhân dịp lễ Giáng sinh năm 2020.
Đoàn đến thăm và chúc mừng Giáng sinh tại Tòa Giám mục Tổng giáo phận Thành phố Hồ Chí Minh.
Tại các nơi đến thăm, Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu gửi lời chúc tốt đẹp nhất đến các vị giám mục, linh mục, tu sĩ; mục sư, tín hữu tin lành và toàn thể bà con giáo dân trong giáo phận luôn mạnh khỏe, hạnh phúc, đón mừng lễ Chúa Giáng sinh an lành, một năm mới tràn đầy niềm tin, an khang thịnh vượng.
Đồng chí Phó Chính ủy Quân khu bày tỏ phấn khởi trước những thành tựu, kết quả hoạt động của Tổng giáo phận Thành phố Hồ Chí Minh và Hội thánh Tin lành Việt Nam (miền Nam), luôn thể hiện tốt giữa việc đạo, việc đời, góp sức, đồng hành cùng dân tộc, tham gia nhiều hoạt động thiện nguyện, mang ý nghĩa cộng đồng sâu sắc.
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu tặng quà chúc mừng Tòa Giám mục Tổng giáo phận Thành phố Hồ Chí Minh.
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh thông tin đến các vị chức sắc tôn giáo, trong dịp lễ Giáng sinh 2020, toàn Quân khu 7 đã thành lập khoảng 200 đoàn đến thăm, chúc mừng các cơ sở tôn giáo. Đặc biệt trong năm 2020, thực hiện chủ trương gắn kết thân thiện với đồng bào các tôn giáo, Quân khu đã có nhiều việc làm thiết thực như xây gần 300 căn “nhà tình nghĩa quân – dân” tặng đồng bào dân tộc thiểu số, đồng bào tôn giáo có hoàn cảnh khó khăn và 12 công trình thể thao, với tổng kinh phí trên 5 tỷ đồng ở các cơ sở tôn giáo; triển khai 233 điểm cách ly y tế với gần 62 nghìn giường phục vụ công dân cách ly dịch Covid-19, trong đó nhiều chiến sĩ dân quân và bộ đội thường trực là những người có đạo tham gia phục vụ, góp phần làm sáng lên hình ảnh “Bộ đội Cụ Hồ” trong lòng Nhân dân.
Đoàn thăm và chúc mừng Hội thánh Tin lành Việt Nam (miền Nam).
Các vị chức sắc đại diện Tổng giáo phận Thành phố Hồ Chí Minh và Hội thánh Tin lành Việt Nam (miền Nam) đều bày tỏ tình cảm, sự quan tâm của các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Quân đội nói chung và Quân khu 7 thời gian qua đã rất gắn bó, tạo mọi điều kiện để các tôn giáo phát triển. Đặc biệt ấn tượng trước những chỉ đạo, quyết sách kịp thời, đúng đắn trong việc đẩy mạnh phát triển kinh tế, xã hội của đất nước, nhất là trong phòng, chống đại dịch Covid-19, trong đó có sự đóng góp rất lớn của Quân đội.
Đại diện các vị chức sắc bày tỏ tình cảm, sự quan tâm của Quân khu 7 đối với các tôn giáo trên địa bàn.
Đại diện các vị chức sắc các tôn giáo mong muốn Quân khu 7 tiếp tục quan tâm, gắn bó chặt chẽ giúp bà con các tôn giáo trên địa bàn phấn khởi, đoàn kết, cùng đóng góp công sức, trí lực xây dựng quê hương đất nước ngày càng giàu mạnh.
Dịp này đoàn công tác của Quân khu đến thăm và chúc mừng Giáng sinh an lành đến các giám mục, linh mục, tu sĩ Tòa Giám mục Giáo phận Phú Cường, thành phố Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương và Tòa Giám mục Giáo phận Xuân Lộc, tỉnh Đồng Nai.
Nguyễn Thế