(QK7 Online) - Ngày 23/10, Quân khu 7 tổ chức Hội nghị trực tuyến Tổng kết 10 năm thực hiện pháp luật về huy động nhân lực, tàu thuyền và phương tiện dân sự tham gia bảo vệ chủ quyền, quyền chủ quyền các vùng biển của Việt Nam. Trung tướng Trần Hoài Trung, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu dự hội nghị; Thiếu tướng Nguyễn Trường Thắng, Phó Tư lệnh Quân khu chủ trì hội nghị.
Quang cảnh hội nghị.
Báo cáo kết quả thực hiện pháp luật về huy động nhân lực, tàu thuyền và phương tiện dân sự tham gia bảo vệ chủ quyền, quyền chủ quyền các vùng biển của Việt Nam. Thiếu tướng Nguyễn Văn Hoàng, Phó Tham mưu trưởng Quân khu trình bày: Qua 10 năm thực hiện Nghị định số 30/2010/NĐ - CP và 5 năm thực hiện Nghị định số 130/2015/NĐ - CP của Chính phủ và Thông tư số 153/2016/TT - BQP của Bộ Quốc phòng luôn được cấp ủy, chính quyền các cấp quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo. Trong đó, Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu chủ động phối hợp với Tỉnh ủy, Thành ủy, UBND Thành phố Hồ Chí Minh, tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu, Bình Thuận tổ chức đăng ký, quản lý, xây dựng nguồn nhân lực, tàu thuyền đảm bảo đủ chỉ tiêu, sẵn sàng huy động thực hiện nhiệm vụ huấn luyện, diễn tập và tham gia đấu tranh bảo vệ chủ quyền biển, đảo theo quy định của Bộ Quốc phòng.
Thiếu tướng Nguyễn Văn Hoàng, Phó Tham mưu trưởng Quân khu báo cáo tổng kết.
Cấp ủy, chính quyền địa phương các cấp luôn quan tâm, tạo điều kiện về bảo đảm kinh phí chi trả chế độ, chính sách cho công tác huy động làm nhiệm vụ; hỗ trợ kinh phí mua sắm trang bị, vật chất bảo đảm cho các tàu thuyền tham gia bảo vệ chủ quyền biển đảo, từ đó tạo niềm tin và động lực cho các chủ phương tiện tích cực ra khơi bám biển; thực hiện tốt chế độ đăng ký, quản lý nguồn nhân lực, phương tiện, bảo đảm huy động thực hiện nhiệm vụ huấn luyện, diễn tập đạt 100% chỉ tiêu.
Ban chỉ đạo Nghị định số 30, 130 Thành phố Hồ Chí Minh, tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu, Bình Thuận thường xuyên phối hợp với các lực lượng Biên phòng, Cảnh sát biển tổ chức tập huấn cán bộ, huấn luyện, luyện tập, diễn tập cho đối tượng là thuyền trưởng, máy trưởng, dân quân biển được 27 lớp/4.356 lượt người tham gia.
Trung tướng Trần Hoài Trung, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu phát biểu.
Công tác phối hợp tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật và bảo vệ quyền lợi chính đáng cho Nhân dân hoạt động trên biển, góp phần bảo vệ vững chắc chủ quyền an ninh quốc gia trên vùng biển đảo.
Từ năm 2011 đến nay tổ chức tiếp nhận và bàn giao nhân lực, tàu thuyền được 26 lần/196 tàu/3.572 nhân lực tham gia. Đặc biệt, năm 2020 Quân khu 7 phối hợp với Bộ Tư lệnh Quân chủng Hải quân tổ chức diễn tập huy động nhân lực, tàu thuyền và phương tiện dân sự tham gia đấu tranh bảo vệ chủ quyền, quyền chủ quyền các vùng biển nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, theo đúng ý định của Bộ Quốc phòng bảo đảm an toàn; thực hiện chi trả đúng chế độ cho ngư dân và phương tiện được huy động.
Thiếu tướng Nguyễn Trường Thắng, Phó Tư lệnh Quân khu kết luận hội nghị.
Hội nghị cũng chỉ ra một số vướng mắc, bất cập để tìm ra nguyên nhân, giải pháp trong thời gian tới như công tác lãnh đạo, chỉ đạo huy động nhân lực, tàu thuyền của địa phương trong một số nhiệm vụ chưa bảo đảm; chưa đáp ứng được tính kịp thời với yêu cầu, nhiệm vụ khi có tình huống xảy ra; nhận thức của một số ngư dân và gia đình được huy động thực hiện nhiệm vụ tham gia đấu tranh bảo vệ chủ quyền biển, đảo còn hạn chế...
Quá trình triển khai chuẩn bị và thực hành diễn tập, huy động, bàn giao nhân lực, tàu thuyền và phương tiện dân sự cần có sự thống nhất địa điểm, phương pháp giao, nhận lực lượng, xây dựng đầy đủ kế hoạch có liên quan cũng như kịp thời phối hợp với UBND tỉnh, thành phố giải quyết đầy đủ chế độ, chính sách cho các đối tượng trong khi làm nhiệm vụ…
Dịp này, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 tặng bằng khen cho 14 tập thể và 16 cá nhân có thành tích tốt trong thực hiện Pháp luật về huy động nhân lực, tàu thuyền và phương tiện dân sự tham gia bảo vệ chủ quyền, quyền chủ quyền các vùng biển của nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.
Ngọc Tuân